Chào các mẹ, hôm nay em muốn chia sẻ cùng các mẹ câu chuyện đã xảy ra với chính em, câu chuyện về khoảng thời gian tăm tối trong cuộc đời mà em tưởng chừng không thể nào thoát ra được.

webtretho

(Hình chỉ mang tính chất minh họa)

Vốn sinh ra trong một gia đình không hạnh phúc khi ba mẹ li hôn lúc em còn bé nên em khá thiếu thốn tình yêu thương của ba. Bù lại em luôn có mẹ bên cạnh và trời cũng thương ban cho một chút thông minh và nhan sắc ưa nhìn, nên được nhiều người theo đuổi. Mặc dù vậy, khi đối diện với những người đàn ông đang săn đón mình, em luôn bị ám ảnh hình ảnh về một gã đàn ông sở khanh dùng những lời có cánh đưa các cô gái ngây thơ vào lưới tình để rồi sẵn sàng bỏ rơi họ đến với người khác như ba đã từng làm với mẹ. Điều đó khiến em sợ hãi, không dám mở lòng với ai.

Cho đến khi anh xuất hiện, anh khác hẳn với những người khác, anh không vội vã, sỗ sàng, anh đến bên em nhẹ nhàng cùng những cử chỉ quan tâm nhưng vẫn giả bộ lạnh lùng khiến em tò mò về anh, muốn tìm hiểu nhiều hơn về anh và rồi yêu anh lúc nào không hay biết.

Ngày kỉ niệm 4 năm yêu nhau:

- Đồng ý lấy anh nhé!

- Vâng, em đồng ý.

Em vỡ òa trong hạnh phúc, tưởng chừng như ông trời đã mang anh đến bên em, bù đắp cho em những gì đã mất mát. Nhưng em đâu biết hạnh phúc vốn chẳng tày gang.

Cuộc sống của một năm đầu hôn nhân màu hồng tới mức nhiều lần em tưởng chừng đây là mơ. Ngày nhận được thông báo sắp được làm cha, anh đã vui mừng ôm chặt lấy em. Những ngày đầu thai kỳ, anh yêu thương chiều chuộng em tất thảy mọi thứ, chỉ cần em muốn ăn gì, anh lập tức đi mua bất kể ngày đêm, mưa nắng. Nhưng bắt đầu từ tháng thứ 6 trở đi cơ thể em thay đổi một cách chóng mặt, những vết rạn, nứt xuất hiện khắp đùi và bụng, da mặt ngày càng nám và sạm đi, và đỉnh điểm là khi em mang thai vào tháng thứ 8, cân nặng cơ thể lên đến 85kg.

webtretho

(Hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa)

Em trở nên khủng hoảng tột độ và thường xuyên bị stress. Nhìn cơ thể vợ thay đổi quá nhiều, anh lắc đầu ngao ngán. Mỗi lần định lật áo vợ lên để cưng nựng con trong bụng thì anh lại vội vàng kéo xuống, bỏ ra ngoài mặc cho em nức nở vì tủi thân. Từ một người chồng mẫu mực, anh đi sớm về khuya nhiều hơn, ít quan tâm đến vợ và thờ ơ với mọi thứ trong nhà.

Tưởng rằng khi sinh con, anh sẽ vì thương con mà ở nhà nhiều hơn, cơ thể em sẽ dần quay trở về như ban đầu để níu kéo anh hơn, nhưng em đã lầm. Nhiều hôm tự soi gương, em còn không nhận ra chính mình, em tự hứa sẽ cố gắng nghĩ tích cực để bản thân và con cái được vui, em sẽ giữ được hạnh phúc gia đình để con em không phải bất hạnh như em. Nhưng tất cả đã sụp đổ khi em nhận được những tấm hình đó cùng những lời thách thức đầy hả hê từ nhân tình của anh.

Anh nói đi, như vậy là như thế nào?

Cô nhìn thì phải tự hiểu chứ, còn hỏi tôi là sao?

Sao anh lại đối xử với em như vậy? Trong khi em vất vả sinh con cho anh, anh lại đi vui vẻ với người phụ nữ khác bên ngoài, anh không cảm thấy có lỗi với em sao?

Cô nhìn lại cô đi, người không ra người, ngợm không ra ngợm, cơ thể béo ú, tóc tai bù xù, quần áo xộc xệch, mình mẩy hôi thối. Cô coi cô có xứng làm vợ tôi không?

webtretho

(Hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa)

Nói rồi anh bỏ đi, để lại em với những vụn vỡ. Thật lòng, khi nhìn thấy những tấm hình anh âu yếm nhân tình, hai người vui vẻ bên nhau, em đau muốn ngưng thở nhưng em vẫn mong anh quay về, vẫn muốn cho anh một cơ hội, chỉ cần anh nói anh sai rồi, anh sẽ về với mẹ con em, em sẽ bỏ qua hết. Nhưng giờ thì, mọi thứ đã chấm hết thật rồi.

Đàn ông yêu bằng mắt vẫn không bao giờ sai. Người chồng sẵn sàng thay lòng đổi dạ khi một ngày người vợ trở nên XẤU XÍ.

Em đã quá tự tin về tình yêu nơi anh, rằng dù cho em có xấu xí thế nào thì anh vẫn yêu em vì anh yêu con người em chứ không phải vì cái nhan sắc kia. Đã bao lâu rồi em quên cả việc yêu thương chăm sóc bản thân, thưởng cho mình bộ quần áo mới, bộ mỹ phẩm mà em thích nhất.

Quyết làm lại sau vấp ngã, em bắt đầu thực hiện cuộc “cách mạng nhan sắc” cho mình, chiều chuộng bản thân hơn. Sau khoảng thời gian dài cố gắng thay đổi, em đã lấy lại gương mặt, vóc dáng như xưa. Nhưng nỗi đau thì vẫn còn đó vì lời hứa giữ cho con một mái ấm đã không trọn vẹn.

Phụ nữ chúng ta, phải làm sao để giữ được tổ ấm trọn vẹn đây hả các chị? Là mình phải vứt bỏ hết mọi thứ để sống vì chồng, vì con? Hay là phải biết yêu thương bản thân mình hơn mọi thứ?

Có mẹ nào đã từng rơi vào trường hợp giống em chưa? Các mẹ đã làm gì để vực mình dậy, vào đây chia sẻ cùng em đi ạ!

Nguồn do Ngọc Dung cung cấp.