Chào các anh chị, sau khi tốt nghiệp em đã thử việc cho một công ty fowarder mà nghiệp vụ chẳng khá hơn bao nhiêu, ở văn phòng toàn được giao việc phụ, giấy tờ chưa học hỏi được gì nhiều thế nên đang có ý định tìm khóa học xuất nhập khẩu ở Hà Nội tốt và uy tín để theo học nghiệp vụ thực tế.

webtretho

Lúc đầu em cứ nghĩ là sinh viên thực tập hay học việc ai cũng như vậy, sau này mới có cơ hội được làm nhiều hơn. Nhưng em đã học việc ở công ty cũng gần 2 tháng rồi, mà thấy từng ấy công việc vẫn như ngày đầu. Các anh, chị trong công ty cũng quý và rất nhiệt tình nhưng ngặt nỗi ai cũng bận, chỉ nói chuyện được chút vào giờ nghỉ trưa, còn giờ làm thì ai cũng chăm chăm làm việc cho kịp tiến độ. Nhiều khi em chủ động xin giúp anh, chị các việc như: check bill, làm packing list, check mail… nhưng ai cũng bảo: “Thôi đang gấp, bên hãng nó giục chị rồi, đợi mày làm chị hướng dẫn xong lại bị nói chậm deadline, khi nào rảnh chị bảo cho L”.

Nói thật là em thấy rất nản, lúc vào em hừng hực khí thế, nhưng giờ thì việc em có đến công ty hay không cũng không còn ý nghĩa như người thừa ấy ạ. Có chăng là Thu đi scan cho chị bộ chứng từ, Thu đi lấy hộ chị bill dưới cổng, chút lại Thu cầm giúp chị lệnh thanh toán qua phòng kế toán bảo mở L/C, T/T…

Hơn một tháng học việc dù không học được nhiều kiến thức nghiệp vụ nhưng em đã có kha khá kinh nghiệm làm văn phòng như: cất tài liệu, đóng dấu chứng từ hoặc in tài liệu, scan hóa đơn, bill… sao cho đẹp, không bị rách hay mất thông tin để sau này đi làm cũng không bỡ ngỡ. Đúng là nghề xuất nhập khẩu trong chán ngoài thèm. Nhiều lúc em thấy mấy chị chứng từ làm tới 7h tối vẫn chưa hết việc, ai cũng bận nên làm xong là về ngay nên em ngại không dám nhờ ở lại hướng dẫn thêm.

Hết hai tháng thực tập là em hoàn thành báo cáo tốt nghiệp, tuy không được nhiều kiến thức nhưng em tích lũy được kinh nghiệm đi làm văn phòng, đặc biệt trong môi trường logictis. Bà chị em nói, giờ đi thực tập ai cũng như vậy nên không có nhiều công ty muốn nhận thực tập, nếu có chỉ là giúp họ làm việc vặt thôi. Chị ấy còn khuyên em nên tìm khóa học nghiệp vụ xuất nhập khẩu thực tế để bổ sung thêm nghiệp vụ thì xin việc dễ hơn, chứ giờ cứ đi học việc như vậy vừa không được nhận lương vừa không được làm việc. Mà em lại chưa biết ở trung tâm nào uy tín cả?

Nhiều anh chị làm xuất nhập khẩu khuyên em qua Vinatrain học vì ở đây dạy nghiệp vụ thực tế, chính sách đào tạo tốt. Nhưng em vẫn lo lắm, không biết học có hiệu quả không. Anh/ chị đã đi làm hay đã từng học nghiệp vụ xuất nhập khẩu bên đó thì cho em xin phản hồi với nhé, hoặc biết chỗ nào tốt chỉ cho em với ạ!

Em xin cảm ơn!

Nguồn CLUB Kế Toán