Chào các mẹ, em là sinh viên năm cuối, học đúng chuyên ngành kế toán mà kiến thức học trên trường chỉ như cưỡi ngựa xem hoa, chẳng có chút kỹ năng gì hết. Sắp tốt nghiệp nên em cũng lo lắng không biết đi làm thế nào. Em thấy bạn bè có đi học các khóa kế toán thực hành, mấy đứa cũng khuyên em nên đi học để sau tốt nghiệp đi làm không phải bỡ ngỡ vì thiếu kinh nghiệm cũng như kỹ năng nghiệp vụ thực tế. Tiện đây em nhờ các mẹ, những anh chị đồng nghiệp đi trước tư vấn giúp em là liệu có nên tiết kiệm tiền đi học một khóa không và nên học kế toán thực hành ở trung tâm nào tốt tại Hà Nội và Tp. HCM vậy ạ? Em ở Hà Nội nhưng có thể qua năm sẽ vào Tp. HCM làm và học luôn trong đó, là sinh viên nên kinh phí cũng không có nhiều, nếu học ở đâu hiệu quả thì cũng cố gắng đầu tư. Mong anh chị đồng nghiệp đi trước tư vấn giúp em ạ. Em cảm ơn rất nhiều!

Cập nhật: Cảm ơn tất cả các anh chị đã tư vấn giúp em ở topic trước, hiện tại thì em đã đi làm rồi ạ. Thực sự thì hôm trước cũng nhiều anh chị tư vấn cho em một số trung tâm tại Hà Nội và Tp. HCM, nhưng nhiều quá nên em rất khó lựa chọn. Nói chung là nghe tư vấn nhiều khi cũng hoang mang lắm nên quyết định tìm chỗ nào cho học thử luôn.

Thực ra lúc đó em cũng khá nản, phân vân không biết nên đi làm rồi tích lũy kinh nghiệm dần hay tìm một chỗ học nghiệp vụ chất lượng, được mấy anh chị đi trước bảo qua bên VinaTrain nên em cũng đi học xem thế nào. Nói thật là trước khi học, em nghĩ mình biết chút ít về kế toán rồi, nhưng sau buổi đầu em xác định luôn là mình chẳng biết gì cả các mẹ ạ. Những kiến thức sách vở khác hoàn toàn so với những gì đi làm. Giảng viên của em lúc đó là chị Hương, một kế toán trưởng với hơn 16 năm kinh nghiệm ( Theo như em biết thì tất cả giảng viên ở đây là kế toán trưởng các doanh nghiệp lớn ). Phải nói là rất ấn tượng khi giảng viên đóng vai trò là người truyền nghề, đồng nghiệp, sẵn sàng giải đáp thắc mắc khi học viên cần. Học đến đâu cầm tay làm tới đó, thậm chí sau khi mình đi làm, có khó khăn, thắc mắc gì vẫn được giải đáp kịp thời.

Chính nhờ tâm huyết của người dẫn đường, giờ đây em cảm giác kế toán không còn khô khan nữa, mà nó chính là cuộc sống (thế mà có lúc em cảm thấy sai lầm khi theo ngành này và chắc chắn không ít bạn cũng như em).

Bây giờ không biết chị Hương còn dạy ở đó không, nhưng theo như mình biết giảng viên muốn vào giảng dạy, đứng lớp ở Vinatrain thì không dễ dàng gì. Hầu hết giảng viên ở đây đều phải có một Profile cực kỳ tốt vì VinaTrain xuất phát điểm là một hệ thống đào tạo, tư vấn tài chính cho các doanh nghiệp tập đoàn lớn nên giảng viên đều phải là những chuyên gia đầu ngành trong lĩnh vực kế toán.

webtretho

Trên đây là những chia sẻ rất thật lòng của em, mong sẽ giúp các bạn có thể vững vàng hơn trên con đường sự nghiệp. Thực sự thì nếu các bạn không cố gắng học hỏi thì vẫn có thể xin được việc thôi nhưng mức lương chỉ trung bình thấp hoặc không tìm được việc làm đúng chuyên ngành. Tuy nhiên đừng nản chí, hãy luôn vững tin, yêu nghề, các bạn mới tốt nghiệp muốn nâng cao kỹ năng kế toán thì nên học ở một số nơi đào tạo kế toán thực hành thực sự có tâm và uy tín sẽ rút ngắn được thời gian tự tìm hiểu. Việc học thực hành sẽ giúp học viên thành thạo các phần hành kế toán, tự lập, đọc và phân tích được báo cáo tài chính. Đặc biệt, tại một số nơi đào tạo nghiệp vụ kế toán chuyên nghiệp như VinaTrain sẽ truyền đạt, bồi dưỡng thêm kỹ năng mềm, xử lý chứng từ, nghiệp vụ phát sinh (đây là mảng thiếu và yếu của kế toán hiện nay)

Với nghiệp vụ vững, có thêm vốn tiếng anh tốt, giờ em đang đi làm cho một doanh nghiệp nước ngoài cũng thoải mái với mức lương khá cao so với hồi đầu mới đi làm rồi.

Một lần nữa rất cảm ơn các mẹ trên Webtretho cũng như các anh chị kế toán đồng nghiệp đã nhiệt tình tư vấn giúp em. Chúc tất cả mọi người luôn thành công trên con đường sự nghiệp mình đã chọn nhé!

Nguồn do CLUB Kế Toán cung cấp