Dòng chia sẻ của chị V.Trang (1981), biên tập viên của Báo nổi tiếng trên Facebook cá nhân về những thay đổi của con gái sau đây, làm cho nhiều bố mẹ tò mò thích thú:

“Na nhà em (tên thật Anh) năm nay cũng lớp 5 rồi, trước cũng chán học tiếng Anh lắm (chắc nó giống mẹ). Toán, tiếng Việt học tốt mà tiếng Anh cứ phải gọi là lơ nga lơ ngơ, hỏi gì chả biết. Trước đây, nhiều lúc giảng bài cho con mà muốn tăng xông, động thủ các chị ạ.

Hồi trước em cũng từng cho con đi học ở trung tâm, mà con thì lúc nào cũng sưng lên bảo không thích học đâu… Hỏi học tiếng Anh có hiểu bài không thì cháu nói học bình thường. Em chán lắm luôn…

Nghĩ đi nghĩ lại, học kiểu gì thì học, chứ bây giờ mà con không có ngoại ngữ coi như tiêu, mà đã thế lại dốt tiếng Anh nữa thi em biết làm thế nào. Đang suy nghĩ rối bời thì may mắn được chị họ khuyên bảo hay cho học tiếng Nhật đi, chị ý quen trung tâm tiếng nhật trẻ em Akira. Day trẻ bằng phương pháp của người Nhật vừa vui chơi vừa khám phá văn hóa, nghe cũng chưa hiểu lắm nhưng cũng tò mò bảo ông xã tham khảo xem sao. Mới đầu ông xã còn nhăn nhó, bảo học trung tâm tiếng Anh chả hiệu quả, học thêm tiếng Nhật nữa để làm gì. Em kệ, cứ đăng ký cho con học thử một khóa xem thế nào, kết quả bất ngờ lắm các chị ạ.

Bất ngờ đầu tiên là Na chăm chỉ hơn hẳn, dạo trước nhác đi học lắm nhưng giờ thì cứ đòi đi học thôi. Đã vậy, tối nào cũng chăm chỉ lấy điện thoại của mẹ tỉ mẩn học tiếng Nhật bằng phần mềm của trung tâm, nào là game, đoán chữ, xếp hình. Gần đây về nhà còn chăm chỉ nói tiếng Nhật cơ, cứ bô lô ba la suốt ngày, mà cười một nỗi em với ông xã câu hiểu câu không nhưng vẫn phải hùa theo ủng hộ cho con.

Thôi thì tiếng Anh đã như vậy rồi, em cho con học thêm cả tiếng Nhật, trước mắt cứ để con thích như vậy đã, nhỏ mà thích thì chắc chắn lớn sẽ học được. Nhiều lúc bé Nem (em gái của Na) thấy chị học tiếng Nhật cũng bập bẽ nói theo, em thấy rất vui vì đã tạo được cảm hứng học tiếng Nhật cho các con.

Giờ ngày nào Na cũng bảo mẹ: "Con không muốn ở nhà đâu, con chỉ thích học tiếng Nhật Akira thôi mẹ ạ...", thế có chết không cơ chứ :v

Em để link chương trình tiếng Nhật của con ở đây, các mẹ tham khảo nhé: http://bit.ly/tieng-nhat-tre-em

V.Trang(mẹ bé Na)/Thông tin và hình ảnh được cung cấp bởi tiếng Nhật Akira