Chào các mẹ, cu Zim nhà mình 9 tháng tuổi, từ lúc sinh trộm vía bé luôn khỏe mạnh, chỉ hắt hơi, sổ mũi nhẹ vài ngày là khỏi. Thế nhưng mấy ngày nay con bị nổi rôm, mẩn ngứa. Rôm mọc nhiều ở lưng, xung quanh cổ, đỏ cả vùng. Cu cậu khó chịu, quấy khóc suốt. Mình xót ruột quá gọi điện hỏi bà ở quê, rồi lê la khắp các web, diễn đàn tìm cách chữa rôm sảy cho con. Sau một vòng thì mình đã tổng hợp các cách chữa rôm sảy phổ biến, mình chia sẻ lên đây để các mẹ tham khảo nhé:

1. Tắm các loại nước lá hoặc củ quả: trà xanh, sài đất, lá khế, kinh giới, rau sam... hay mướp đắng, gừng tươi, chanh đều là những loại phổ biến được các mẹ áp dụng. Các loại lá, củ quả này các mẹ rửa sạch, cắt nhỏ, nấu nước, rồi pha loãng để tắm cho con hàng ngày. Riêng chanh các mẹ vắt trực tiếp 1/2 quả chanh vào nước ấm.

Với phương pháp này mình hơi thắc mắc cách dùng gừng tươi. Gừng có tính nóng nhưng lại dùng để trị rôm sảy, mẩn ngứa. Nghe vẻ không hợp lý nhưng có mẹ đã áp dụng cho con và kết quả cũng tốt.

Khi áp dụng phương pháp này các mẹ cần lưu ý một số điểm sau:

- Với bé da trầy xước không nên tắm nước chanh vì làm con dễ bị xót, rất khó chịu.

- Khi tắm các loại lá các mẹ phải rửa thật kỹ, ngâm qua nước muối trước khi đun nước tắm vì các loại lá này có thể chứa vi khuẩn, thậm chí thuốc bảo vệ thực vật thì có khi lợi bất cập hại cho da bé. Và trước khi tắm cho con, các mẹ dùng vải lọc qua để loại bỏ cặn bã nhé.

2. Dùng vỏ dưa hấu (phần ruột trắng), dưa chuột, gel lô hội (phần gel trong): Các mẹ có thể dùng các loại thực phẩm có tính làm mát này đắp hoặc xoa nhẹ nhàng lên vùng bị rôm, mẩn đỏ. Mỗi ngày làm 2-3 lần sẽ giúp rôm lặn nhanh chóng.

Cách này các mẹ cũng lưu ý là gel lô hội dễ gây ngứa nên cần thử trên vùng da nhỏ trước khi dùng. Bản thân mình cũng dị ứng gel lô hội khi đắp mặt nên sẽ không dùng cách này cho con.

3. Dùng kem bôi: Khi đọc đến cách này mình thấy các mẹ mắc phải một sai lầm rất nghiêm trọng. Đó là nhiều mẹ dùng kem 7 màu, Gentrison, Sihiron… để bôi rôm sảy mẩn ngứa cho con. Các mẹ biết thành phần kem đó là gì không? CORTICOID đó. Tác hại của corticoid chắc nhiều mẹ cũng đã được nghe. Dùng lâu dài làm mỏng da, teo da, còi xương, chậm lớn, suy giảm miễn dịch… Thật nguy hiểm. Các mẹ nên tìm hiểu trước khi dùng cho bé, không vì lợi trước mắt mà ảnh hưởng sức khỏe của con.

Mình đang hoang mang thì như “chết đuối vớ được cọc” khi tìm thấy em Yoosun rau má. Cái tên nghe cũng thấy mát rồi . Theo mình tìm hiểu, Yoosun rau má có mặt trên thị trường từ năm 2004, được hàng triệu bà mẹ Việt Nam tin dùng. Trên diễn đàn rất nhiều phản hồi tốt về hiệu quả và giá thành của sản phẩm. Kem này có thành phần lành tính, chiết xuất tự nhiên từ cây rau má, vitaminE, D-Pathenol và Triclosan ở mức an toàn giúp làm mát da, giảm ngứa, chống nhiễm khuẩn, thúc đẩy lên da non. Các mẹ bôi cho con ngày 2-3 lần là được.

Còn 1 số cách nữa như tắm Lactacyd, bôi bột sắn dây pha nước, tắm bằng bột yến mạch… Các phương pháp này thấy các mẹ ít dùng hơn.

Cu Zim được mình kết hợp 2 cách: tắm bằng nước trà xanh và bôi Yoosun rau má. Trộm vía sau 2 ngày rôm chạy hết rồi các mẹ ạ. Lá trà bà ngoại gửi từ quê nhà trồng nên an tâm không thuốc sâu nhưng do gửi lên cũng bất tiện nên chỉ đủ tắm 3 ngày. Còn kem Yoosun (tuýp màu xanh lá) mình mua ở nhà thuốc gần ngã tư Phú Nhuận – Phan Đình Phùng giá 20.000 đồng. Mình duy trì bôi cho con hàng ngày luôn, cứ tắm xong bôi 1 lớp mỏng, từ hôm đó không thấy con rôm nào bén mảng tới. Đúng như nhiều mẹ nói, kem rau má này rất hiệu quả. Đọc hướng dẫn kem này còn dùng cho trẻ bị hăm, muỗi đốt, côn trùng cắn nữa. Chị Bông con bác cả bôi muỗi đốt hiệu nghiệm ghê, vết muỗi không sưng đỏ, lặn nhanh lắm. Thật sự mình vô cùng sung sướng khi tìm được một sản phẩm lành tính, nhiều công dụng như vậy mà giá chỉ 20.000 đồng. Hàng Việt Nam mình đâu thua kém các loại kem nhập khẩu đắt tiền nhỉ.

Đó là kinh nghiệm của mình chia sẻ cùng các mẹ. Chúc các mẹ luôn xinh tươi, các con luôn khỏe mạnh nhé!

Nguồn do ĐBG cung cấp