Khí hậu năm nay quả là khó hiểu các mẹ nhỉ, giữa tháng 11 rồi mà ra đường là nắng như vỡ đầu ấy. Em đây còn khó chịu nữa nói chi đến các mẹ bầu, em cũng đang mong không khí mát mẻ để thằng con em bớt bệnh, dạo này cứ nắng nóng, rồi lâu lâu lại có áp thấp nhiệt đới, bị thay đổi thời tiết liên tục nên hay bị bệnh lắm, làm mẹ chăm con mà cứ phải canh thời tiết, cũng mệt lắm các mẹ.

Em nhớ hồi em bầu, cũng nhè ngay mùa hè, nóng rực rỡ luôn :3 Các mẹ bầu thì biết rồi, bầu nhỏ còn đỡ chứ bắt đầu từ 5, 6 tháng trở đi thì người lúc nào cũng thấy nóng, nóng hơn những người bình thường ấy chứ, lúc nào người cũng đổ mồ hôi ròng ròng luôn. Nhất là ban đêm mới khổ, lúc đó nhà em chưa lắp máy lạnh, tối ngủ em cứ trằn trọc, lăn qua lăn lại vì nóng quá, máy quạt chạy suốt đêm cũng không ăn thua, nằm một tí là mồ hôi ra ướt đầu, ướt áo, chồng em nhiều khi phải cầm quạt tay quạt thêm cho em, nghĩ mà tội, mỏi chắc rụng tay chứ không vừa :3

Em cũng thuộc dạng lì lợm lắm, đi làm xa nhà, ngày đi hơn 20km chứ ít gì, sáng đi chiều về cũng ngót nghét 50km một ngày, vậy mà em ngồi xe máy cho chồng em đèo đi đến sát ngày sinh em mới nghỉ cơ. Ta nói, mùa hè nóng nực mà Sài Gòn lại hay tắc đường, những lúc như vậy, vừa khói bụi, vừa đông hơi người, vừa đứng gió, thiệt chứ em chỉ muốn chửi thề ☹ Nhưng em cũng biết là mình đang mang bầu, nóng tính rồi để cho stress là không tốt cho con trong bụng, vì con chịu ảnh hưởng tâm trạng của mẹ nhiều lắm, mẹ cáu gắt, nóng nảy thì con cũng không vui, rồi bị trầm cảm trong bụng, rồi không phát triển tốt, nghĩ đến đó thôi là em không cho phép mình cáu giận, chứ em mà nóng tính lên là em quát tháo ghê lắm, tội ông chồng chiều em, những lúc vậy chỉ biết im re mà nghe thôi.

Em cố gắng giữ cho tâm trạng tươi vui, tinh thần khỏe khoắn trong suốt thai kỳ, để đi qua mùa hè nóng bức khắc nghiệt, để con sinh ra vui vẻ, hay cười. Thế là em tìm hiểu và áp dụng những điều dưới đây, các mẹ tham khảo nha!

1. Uống nước nhiều và hạn chế nước lạnh

Người bình thường thì đã phải uống nhiều nước rồi, mẹ bầu phải uống nhiều hơn nha. Chuyện này nghiêm túc đấy, vì mẹ bầu bị đổ nhiều mồ hôi nè, rồi đi tiểu nhiều hơn nè, rồi cần nhiều nước cho túi ối nè,… tóm lại là nước rất quan trọng với bà bầu nha, nước không chỉ là nước lọc mà có thể có trong trái cây, canh rau, sữa, hoặc là nước ép nha mẹ bầu. Và mẹ bầu nhớ là hạn chế uống nước lạnh nha, không tốt đâu nha, mẹ uống nước âm ấm càng tốt, vì nước ấm tốt cho sức khỏe, giúp tiêu hóa tốt nè, ngoài ra uống nước ấm mỗi ngày còn giúp làm đẹp da nữa á các mẹ ☺

2. Tránh nắng trực tiếp

Cái này thì hiển nhiên rồi, đi nắng hoài thì da sẽ bị xấu lắm, đặc biệt lúc mang bầu da đã bị xạm, rồi nhiều mẹ còn bị nám nữa, cứ hứng nắng hoài là khó hồi phục lại lắm á. Mẹ xấu thì tâm trạng mẹ tất nhiên là không vui rồi, mà đi ngoài đường, hứng ánh nắng hoài cũng khiến mẹ bầu mất nước, mất sức rồi mệt mỏi và sẽ cáu gắt, điều này không cần bàn cãi nhé. Vì thế mẹ bầu cần lắm thì hãy ra ngoài, còn không cứ ở trong mát nha, nếu phải đi ra ngoài thì nhớ bôi kem chống nắng, mặc đồ dài, che chắn cho kỹ lưỡng, và nhớ uống thật nhiều nước bù lại nhé!

3. Nắng mưa quá thì di chuyển bằng GrabCar

Sài Gòn chỉ có hai mùa mưa nắng, nên kiểu gì mang bầu cũng dính vào hai vấn đề này: nực nội hoặc ướt át. Bí quyết của em khi mang bầu lúc trời nắng nóng hoặc mưa dầm là tận dụng taxi làm phương tiện di chuển, tuy tốn một ít tiền nhưng mình khỏe thân các mẹ ạ. Nói thật chứ, các mẹ có đang vui đến đâu, khỏe đến đâu thì cũng sẽ nổi quạu trước cảnh tắc đường phải hít khói bụi như thế, mà mình hít khói bụi thì con mình hứng hết đấy chứ, cũng như khói thuốc lá vậy, mẹ hít thì con cũng hít, khói xe cũng vậy thôi, mà Sài Gòn là thành phố ô nhiễm thuộc top Châu Á luôn chứ chẳng đùa đâu. Khi di chuyển từ nhà lên công ty thì em ngồi xe máy chồng chở, còn trong ngày, đang ở công ty có đi đâu em đều bắt taxi đi, mình khỏe mà cũng không làm tình làm tội chồng nữa. Những hôm khám thai, chiều em làm xong, em bắt taxi qua phòng khám, khám xong chồng qua rước về thôi, khỏe gì đâu, không làm phiền tới công việc của chồng.

Mà giờ các mẹ tha hồ đi taxi rẻ hơn em hồi đó nhiều, hồi em làm gì có GrabCar, giờ chỉ cần ngồi trong văn phòng, làm vài thao tác là ít phút sau có chiếc 4 chỗ sang trọng như xe nhà trờ tới đón liền, mà các mẹ còn nắm bắt được hết các thông tin nha, từ thông tin tài xế, số xe cho đến lịch trình xe chạy và số tiền, đố có ông tài xế nào dám giở trò, ta nói vừa rẻ, lại tiện lợi và vô cùng chuyên nghiệp nữa chứ.

Em vừa nghe cô em đồng nghiệp chia sẻ thông tin này, em khoái quá chừng nè. Cô ấy vừa bắt GrabCar đến Từ Dũ khám thai, sử dụng mã code YEUCON được giảm ngay 30K, cô ấy bảo đáng lẽ từ nhà lên Từ Dũ bình thường mất tận 50K cơ, mà giờ trả có 20K, quá lời :3 Mà GrabCar khuyến mãi tận 10 cuốc cơ, nên cô ấy bảo giờ đi đâu, cô ấy đi luôn GrabCar cho tiện, lại rẻ nữa.

Chưa hết đâu nha các mẹ, ngoài bệnh viện Từ Dũ ra, khi di chuyển đến hoặc đi từ bệnh viện Nhi Đồng 1, Nhi Đồng 2, cùng sử dụng mã YEUCON đó, các mẹ vẫn được khuyến mãi 30K cho 10 chuyến nhé. Em đang tính cho thằng con lên Nhi Đồng 2 khám nè, để em xài mã code thử coi sao, có gì em review cho các mẹ nha, gì chứ quan tâm và ưu tiên cho bà mẹ, trẻ em là em thích lắm, em sẽ ủng hộ GrabCar dài dài luôn. Thời gian sử dụng mã code kéo dài đến hết ngày 15/12 lận, có nghĩa là 1 tháng lận cơ, mẹ nào ở TP.HCM nhanh chân nhanh tay tận dụng cơ hội này nha!

4. Không nên tắm quá lâu

Em hồi lúc bầu ngay mùa hè, nên gặp nước là em khoái lắm cơ, em cứ tắm hoài luôn ấy, các mẹ tin không, cứ có điều kiện một ngày em tắm chục lần :3 Nhưng được một thời gian em nhận ra, em tắm nhiều không giúp em bớt nóng nực hơn, mà còn có hại cho sức khỏe nữa. Cách tốt nhất là mẹ nên tắm với thời gian vừa phải và tắm với nước ấm nha, khi tắm với nước ấm giúp mẹ bầu giải toả stress cực tốt luôn, khi tắm xong cảm thấy cơ thể thoải mái, thư giãn lắm các mẹ.

5. Giữ tinh thần vui vẻ

Mẹ bầu nên giữ cho tinh thần luôn vui vẻ, lạc quan nhé! Có như thế con trong bụng cũng vui và cảm thấy hạnh phúc nha mẹ.

6. Tăng cường sức đề kháng

Trời nóng nực cũng khiến mẹ bầu hay bệnh, vì thế mẹ bầu chú ý uống đầy đủ các loại thuốc mà bác sĩ sản khoa chỉ định. Ngoài ra, mẹ nhớ bổ sung thêm vitamin để tăng cường sức đề kháng như ăn nhiều trái cây, rau xanh, uống nhiều nước ép,…

7. Mặc quần áo chất liệu thoáng mát

Điều này cũng rất quan trọng, nếu mặc quần áo quá chật cũng làm mẹ bầu khó chịu lắm đấy. Khi bầu bước sang tháng thứ 5, hoặc 6 thì mẹ hãy chuyển qua trang phục đầm bầu cho rộng rãi, thoải mái nhé. Mẹ chọn loại quần áo được làm từ chất liệu tốt, thấm hút mồ hôi, thoáng mát. Đồ mặc nhà mẹ cũng chọn đồ rộng rãi nha, thậm chí nếu có phòng riêng chỉ có hai vợ chồng, mẹ không mặc quần chíp, hoặc khỏa thân ngủ luôn cho thoải mái, điều này là từ kinh nghiệm bản thân em, mẹ mắc cỡ không làm được thì bỏ qua nha ☺

8. Ăn uống đủ chất

Mẹ ăn uống đủ chất, mẹ khỏe con cũng khỏe, khi đó cơ thể mẹ sẽ chịu được những tác động không tốt từ môi trường xung quanh tốt hơn đó mẹ.

Nguồn do Grab Car cung cấp