Nghỉ sinh được 6 tháng rồi, em cũng làm theo các khuyến cáo của các tổ chức thế giới là cho con bú mẹ hoàn toàn trong vòng 6 tháng đầu tiên. Trộm vía con em lanh lợi, khỏe mạnh được gần 10kg và cao 68cm rồi đấy. Thấy con khỏe nên cả nhà ai cũng vui. Đặc biệt là mẹ chồng, rất cưng cháu nó.

Mà con em được vậy, cũng nhờ sự hỗ trợ ba mẹ chồng & chồng em trong quá trình chăm con, nên em ngủ được tốt & ăn cũng được ngon miệng hơn, có lẽ vì vậy, sữa cũng về nhiều hơn.

Mẹ chồng cũng ra sức động viên em cho con bú nhiều, để bé có thể hấp thu DHA&ARA, kháng thể, nội tiết tố,...giúp phòng chống bệnh tật, khỏe mạnh và thông minh hơn. Bởi thế mới nói, những ngày nuôi con, các mẹ rất cần sự chăm sóc và hỗ trợ từ gia đình, nếu không thì sẽ rất dễ căng thẳng, mệt mỏi vì chăm con, có khi lại còn bị tắt sữa nữa chứ.

Chia sẻ một chút về kinh nghiệm nuôi con bằng sữa mẹ với các mẹ đây. Từ giờ đầu tiên, con em đã được bú sữa non, loại vắc-xin giúp con chống lại các vi khuẩn gây bệnh. 6 tháng đầu, con em không uống bất kì thứ gì ngoài sữa mẹ. (Kể cả nước) Vì trong sữa mẹ đã có đủ nước cho con rồi, nên dù có nóng thế nào, con vẫn sẽ được giải khát. Mục tiêu của 2 mẹ con là bé sẽ được bú mẹ tới 24 tháng hoặc lâu hơn. Đồng thời từ tháng thứ 6 này, em sẽ cho bé tập ăn dặm luôn. Hi vọng với quyết tâm này, con em sẽ khỏe mạnh và thiệt thông minh.

Các mẹ đang nuôi con bằng sữa mẹ có kinh nghiệm gì thêm chia sẻ cho em với nha.