Các bạn thành viên thân mến!

Là phụ nữ với bao lo toan thường nhật, dạo gần đây trên hầu hết các diễn đàn, báo chí, mọi người cứ mãi nói vể chủ đề rộng lớn “ngoại tình” và làm sao giữ hạnh phúc gia đình? Thế nhưng có những điều rất quan trọng đối với người phụ nữ để giữ “ấm” gia đình mà hầu như không ai nói đến: đó là tâm trạng sẽ quyết định hạnh phúc gia đình bạn.

Dưới đây là một câu chuyện gửi để mọi người cùng chia sẻ nhé:

Em cảm thấy quá mệt mỏi và không thể tạo cho gia đình một không khí vui vẻ ấm cúng!

Các mẹ ơi, các mẹ giúp em với! Dạo này em luôn trong tình trạng căng thẳng và mệt mỏi và có lúc, em tưởng như mình sẽ không thể cố gắng được nữa, tưởng như mình sẽ buông xuôi.

Em có 2 con nhỏ, bé lớn 5 tuổi, bé nhỏ được 6 tháng. Dạo này thời tiết thay đổi nên bé lớn ốm suốt, đi bác sĩ cả tháng vẫn chưa khỏi. Đã vậy bà giúp việc lại nghỉ vì gia đình có việc. Em tìm mãi mới ra được 1 bà giúp việc mới thì lại chưa quen với con nên bé nhỏ cứ quấy khóc suốt ngày, ko ăn ko ngủ. Em vừa phải đi làm, vừa lo chợ búa cơm nước lại phải phụ chăm 2 đứa nhỏ. Nhiều lúc em muốn phát điên. Đã vậy chồng lại đi công tác suốt, ko giúp được nhiều lại khiến em cảm thấy mệt mỏi hơn. Gần đây quá mệt mỏi, Em đâm ra dễ cáu với cả anh ấy, với cả người giúp việc, với cả mẹ và người thân của em.

Hôm nay, vừa về đến nhà là thấy nhà cửa bừa bộn đồ chơi, em đã lớn tiếng với con và có bực mình lớn tiếng với chồng “Sao Anh chả quan tâm đến tâm trạng của em vậy?”. Rồi anh ấy cáu. Anh đã nói một câu làm em như rơi xuống vực: “Tại sao em cứ mang chuyện bực bội bên ngoài về nhà rồi trút lên chồng con? Cái nhà này cứ phải chạy theo cảm xúc của em, thật là mệt mỏi quá!”. Chưa bao giờ chồng em nói với em như vậy, nhiều lúc bực bội, em cũng quá đáng, nhưng anh ấy điều im lặng và ậm ừ. Em thật sự rất mệt mỏi và cảm thấy hoàn toàn cô độc, cô độc ngay chính tại gia đình nhỏ mà mình yêu thương nhất. Anh ấy không hiểu rằng em đang chịu rất nhiều sức ép từ việc nhà, việc công ty hay sao?

Quả thật, chưa bao giờ em thấy mình lại rơi vào tình trạng tệ như thế này. Các mẹ có kinh nghiệm gì để giải tỏa và cân bằng cho chính mình thì chỉ em với, hình như anh ấy nói đúng, em đã áp đặt tâm trạng của mình lên không khí gia đình. Làm sao để cân bằng đây? Để có thể dù bận và bực bội chuyện bên ngoài, vẫn có thể vui vẻ khi quay trở về nhà?

Cảm ơn các mẹ!

Các mẹ ơi, những người chồng ơi, hãy chia sẻ quan điểm của mình để cùng nhau gỡ rối cho thành viên có tâm sự trên nhé!