Các mẹ ơi, em đang có một băn khoăn to bự muốn chia sẻ cùng các mẹ: Làm sao để mẹ bầu mà vẫn đẹp, vẫn rạng rỡ, vẫn thoải mái hở các mẹ? (các mẹ đừng cười em nha). Em thấy trên báo chí, bạn bè và cả ở “nhà” mình nữa nhiều chị/mẹ mang bầu mà cứ nhẹ tênh. Kiểu nhẹ tênh, thư thái cả từ trong ra ngoài ấy các mẹ. Như một bạn em trên facebook cứ 1 tuần lại chụp hình bầu để xem sự phát triển của con, em xem mà thích gì đâu. Hay chị cùng cơ quan bạn em đang mang thai đứa thứ hai, cả cơ quan đều công nhận chị ấy lúc mang thai còn đẹp và tươi hơn cả khi bình thường.

Trong khi em chẳng hiểu sao mình lại thiếu tự tin và như bánh bèo và bèo nhèo thế này . Mặc đồ gì, trang điểm thế nào cũng thấy mình không đẹp, không quyến rũ. Tháng thứ 4 mà thậm chí còn tệ hơn cả mấy tháng ốm nghén nữa… huhuhu… Em có nhờ bạn hỏi thử chị cùng cơ quan: Chị bảo là phải giữ cho tinh thần mình luôn vui vẻ, thoải mái, tích cực. Chị khuyên nên tránh những ngộ nhận khi mang thai như:

- Tăng khẩu phần ăn – Bổ sung dinh dưỡng gấp đôi cho cả mẹ và con vì như vậy sẽ dễ làm mình có cảm giác bị ép buộc và bị ức chế tâm lý, lo lắng dần, càng lo càng ăn không nổi, khi đó dù có ăn vào thì cơ thể cũng sẽ không hấp thu được đầy đủ chất dinh dưỡng. Việc ăn quá nhiều cũng dễ làm hệ tiêu hóa của thai phụ bị quá tải, vì khi dung nạp thật nhiều thức ăn, sẽ gây ra những tình trạng như đầy bụng, khó thở, táo bón…, khiến cơ thể càng mệt mỏi và tính tình cáu gắt hơn trước. sẽ làm các mẹ bị táo bón (vốn là bệnh thường gặp của các mẹ) nghiêm trọng hơn. Chị ấy còn bảo có một người bạn từng cố gắng ép cân khi mang thai và bị chẩn đoán là Tiểu đường thai kì. Bác sĩ và gia đình dù theo dõi rất kĩ nhưng cũng không giữ được bé >_<

- Một số lời khuyên nên kiên luyện tập thể thao trong thai kì là chưa đúng. Ngược lại, việc luyện tập các môn thể thao phù hợp: yoga, đi bộ, bơi lội…. rất có lợi cho mẹ. Sẽ giúp các mẹ chống mệt mỏi, cải thiện giấc ngủ, giảm đau lưng và giúp sinh nở dễ dàng hơn… Một hiệu quả dễ thấy là sức đề kháng và khả năng miễn dịch cũng sẽ tốt hơn, không bị các bệnh vặt như: cảm cúm, sổ mũi, đau nhức chân tay… Chị ấy đã từng sinh bé đầu tiên rất dễ dàng nhờ chế độ tập luyện yoga cho mẹ bầu 3 tuần/lần (bữa nào em sẽ hỏi kĩ hơn về bài tập này).

- Tránh nghe các thông tin mà chưa có kiểm chứng như là kiêng chụp hình, kiêng ăn ốc (ngược lại trong thịt ốc chứa rất nhiều dưỡng chất tốt cho sức khỏe mà mẹ bầu không nên bỏ qua như chứa nhiều đạm, Canxi, giúp tiêu hóa tốt và tránh được táo bón, bệnh trĩ),.... Chính vì thế nên lắng nghe các chuyên gia, bác sĩ hoặc những mẹ có kinh nghiệm và tốt hơn thì chủ động đặt câu hỏi liên quan trực tiếp đến trường hợp của mình với các chuyên gia có uy tín, tham gia các lớp tư vấn dành cho thai kỳ. Việc có kiến thức và làm chủ thai kì, mang thai một cách có khoa học sẽ giúp mẹ bầu tự tin hơn về chính mình và về thiên chức làm mẹ của mình.

Một ý em rất tâm đắc trong chia sẻ của chị ấy là: làm mẹ là việc hạnh phúc và tuyệt vời nhất mà chỉ có người phụ nữ mới có được. Nên hãy là một bà mẹ khỏe mạnh cả về thể chất lẫn tinh thần để đem lại sự phát triển tốt nhất cho bé.

Vì nhỏ bạn em không thân với chị ấy lắm nên chỉ hỏi được bao nhiêu đây thôi. Không biết các mẹ có “cao kiến” ,“ bí quyết” gì hoặc là lớp tư vấn dành cho mẹ bầu nào để có được thai kì thoải mái, thư thái, và đẹp rạng ngời không? Ngóng tin từ các mẹ lắm lắm.