Con trai 5 tuổi của mình hồi nhỏ ở với ông bà nội nên đã quen bị nói ngọng "L" thành "N" (con không nói được chữ "L"). Vì thế mình đã sửa cho con và bây giờ con đã có thể nói được chữ "L" rồi đấy.

Thỉnh thoảng khi con nói ngọng là mình phải nhắc con thật bình tĩnh khi nói. Mình đã giúp con nói bằng cách mẹ làm gương nói trước con nhắc lại theo sau rồi dạy con cách đặt lưỡi và uốn lưỡi giống mẹ để phát âm lại theo mẹ. Những lần đầu rất khó con có thể nói được và có lần con nói: "mẹ ơi, con mỏi miệng lắm rồi" thế là mẹ lại cho con nghỉ để lúc khác luyện tiếp. Có hôm thấy con tập nói có vẻ căng thẳng quá mình cũng ngừng không cố ép con vì lúc đó tâm trạng con không bình tĩnh thì không thể tập nói chuẩn được. Mình thường xuyên khuyến khích con rằng: Con hát rất hay rồi này, kể chuyện cũng rất diễn cảm rồi này nhưng nếu con nói chuẩn không ngọng nữa thì con trai mẹ sẽ còn hát và kể chuyện hay hơn thế nữa và sẽ được nhiều người khen con hát hay và kể chuyện giỏi. Mình đã thường xuyên giúp con tập nói và bây giờ con đã thành công khi nói chữ "L" rồi mặc dù mỗi khi nói chưa được suôn sẻ như bình thường lắm nhưng mình nghĩ rằng với thời gian và sự nỗ lực của 2 mẹ con thì con trai mình sẽ có thể nói chuẩn như mọi người.