Trở lại đầy ấn tượng sau lần xuất hiện làm dậy sóng dư luận năm 2013, Đỗ Nhật Nam đã thu hút sự yêu quý của không chỉ các mẹ mà cả các bạn nhỏ đồng trang lứa với vai trò mới: đại diện của nụ cười Việt Nam tại Hội nghị Nha khoa Quốc tế. Cùng theo chân cậu bé thần đồng qua lá thư và clip em đã gửi chủ tịch Unilever và giải mã lí do em được chọn cho nhiệm vụ cực kì vinh dự này.

Trí tuệ và bản lĩnh

Được biết đến với khả năng tiếng Anh vượt xa lứa tuổi, Đỗ Nhật Nam không hề gặp khó khăn trong việc thể hiện một cách thuyết phục ý tưởng của mình trong môi trường quốc tế. Ấn tượng hơn, Nam còn là dịch giả nhỏ tuổi nhất Việt Nam, với số điểm TOEFL ibt đáng mơ ước cho bất kì người lớn nào (107/120 điểm). Có thể thấy minh chứng rõ ràng nhất là clip thể hiện quyết tâm cậu bé gửi chủ tịch Unilever, với phong thái tự tin, phát âm tự nhiên, cuốn hút. Câu bé thần đồng chắc chắn sẽ không khiến những người yêu mến mình phải lo lắng về hình ảnh thiếu chuyên nghiệp trong ngoại ngữ như nhiều đại diện trước đây của Việt Nam trong bối cảnh quốc tế.

Đỗ Nhật Nam tự tin phát biểu trong ngày Sức Khỏe Răng Miệng Thế giới 20/3 vừa qua

Nhưng ấn tượng hơn nữa, Nam đã thể hiện bản lĩnh của mình khi trình bày một kế hoạch hành động chi tiết và đầy sáng tạo để thay đổi thói quen chăm sóc răng miệng của trẻ em và người dân Việt Nam. Không hề bị gò ép và rụt rẻ về ý tưởng như những định kiến trong giáo dục trẻ em Việt Nam, kế hoạch rất thiết thực với nòng cốt là những bạn nhỏ cùng nhau thay đổi nhận thức của những người xung quanh mình về hậu quả của đánh răng không đầy đủ, hướng dẫn đánh răng đúng cách. Thần đồng thậm chí còn sáng tác và trình bày một bài hát cực dễ thương về đánh răng sáng tối!

Động cơ sâu sắc

Nam chia sẻ, mỗi mùa hè em thường cùng bố mẹ đi nhiều nơi trên đất nước, đến mỗi vùng miền, em thường thích chụp lại những nụ cười của các em bé em gặp trên đường ( chụp ảnh là sở thích vô cùng lớn lao của em). Nụ cười em bé rạng rỡ và đáng yêu nhưng nhiều bé để lộ ra những hàm răng bị sâu, bị sún. Em chợt nghĩ chắc các em sẽ chịu đau và những chiếc răng đó làm các em khó tập trung khi học tập. Tất cả những điều đó thôi thúc em viết thư cho chủ tịch Unilever để trình bày ước muốn đóng góp sức mình để giúp cải thiện thói quen chăm sóc răng miệng của trẻ em và người dân Việt Nam. Động cơ đáng yêu này hẳn sẽ thôi thúc thần đồng hành động tích cực để bảo vệ nụ cười Việt Nam.

Hơn nữa, tham gia hoạt động xã hội là công việc yêu thích của em từ khi em còn rất nhỏ. Khi tham gia những hoạt động xã hội em cảm thấy mình có ý nghĩa với cộng đồng và biết trân trọng hơn những gì mình đang có. Gần đây nhất Nam cùng mẹ vừa tham gia một chuyến đi từ thiện, khám chữa răng miễn phí cho các bạn nhỏ trường Tiểu Học Thanh Nguyên, Hà Nam do P/S tổ chức. Những sự thật về tình hình sức khỏe răng miệng đáng báo động, các bạn nhỏ chưa chú tâm đến việc đánh răng sáng tối đã thôi thúc Nam phải hành động ngay.

Háo hức với nhiệm vụ mới: Thủ lĩnh nha sĩ nhí hành động

Nhãn hàng P/S của Unilever Vietnam đã giúp kế hoạch – ước mơ của Nam thành hiện thực khi ra mắt nhóm Nha sĩ nhí hành động, những em bé sẽ cùng nhau lan tỏa thông điệp “Cam kết đánh răng sáng và tối để bảo vệ nụ cười Việt Nam”. Đây hứa hẹn sẽ là một hành trình đầy ý nghĩa với 3 bạn nhỏ nòng cốt: Đỗ Nhật Nam, quán quân Giọng Hát Việt Nhí Quang Anh và bé Gia Hân đại diện tổ chức Phẫu thuật nụ cười Việt Nam (Operation Smile).

Bên cạnh đó, Nam chia sẻ, hành trình cũng sẽ giúp em chuẩn bị cho bài phát biểu của mình, làm những cuộc điều tra nho nhỏ để lấy dẫn chứng và số liệu, cũng như chia sẽ những hành động nhỏ nhưng thiết thực mà các bạn đã làm để cải thiện sức khỏe răng miệng cho bài phát biểu của mình thêm ý nghĩa.

Thần đồng đang cực kì háo hức với sứ mệnh này, hẳn bạn nhỏ nào cũng mong muốn sẽ được đồng hành cùng Nam, phát biểu tại Hội nghị nha khoa quốc tế tại nước ngoài. P/S tiếp tục chắp cánh cho giấc mơ của những bạn nhỏ Việt Nam tâm huyết, khi công bố tổ chức cuộc thi tìm kiếm em bé thứ hai đại diện Việt Nam cùng Nam tham dự tại hội nghị quốc tế này.

Các mẹ hãy nhanh nhanh cập nhật thông tin về cuộc thi qua website www.psvietnam.com.vn nhé!