Có lẽ không ở đâu dùng dầu tràm nhiều như ở miền Trung , đặc biệt là Huế. Dầu tràm có tính năng trị liệu cao, đặc biệt tốt cho bà mẹ mang thai sau khi sinh, và trẻ sơ sinh nói riêng và trẻ em nói chung.Ngay từ lúc mới sinh ra Bối đã được "ngửi "mùi dầu tràm từ mẹ và được mẹ bôi dầu tràm cho em mỗi lúc trời chuyển lạnh hoặc em bị cảm.Trời sang thu, mỗi lần tắm mẹ đều cho vào chậu nước tắm của em vài giọt dầu tràm để phòng cảm lạnh. Tắm xong mẹ cũng cẩn thận bôi vào thái dương em một tý dầu tràm, rồi cho em gửi 1 tý .Dầu tràm có tác dụng phòng cảm, làm ấm người mà không hề nóng. Ngoài ra Dầu tràm còn có tác dụng trị muỗi cắn, cách này mẹ mới học được từ một người bạn.Chỉ cần bôi vài lần vào vết muỗi thì vết muỗi sẽ dần dần tan.

Vì thế nhà mình lúc nào , khi nào cũng có 1 lọ dầu tràm để sẵn đấy dành cho con. Từ bé đến giờ con chưa dùng loại dầu ngoài khác ngoài dầu tràm, nó có tác dụng làm " thông mũi mát họng, sảng khoái dài lâu " mỗi khi con bị tịt mũi.

Mẹ không hy vọng bài viết này sẽ đoạt giải, mẹ chỉ mong muốn bài viết này mang đến cho mọi người thêm một kinh nghiệm nữa mà thôi.