Các bạn thành viên thân mến,

Có một bạn thành viên chia sẻ như sau:

"Hết hè thì bé Bun nhà em vào lớp một bán trú, vì phải học thêm một buổi nên em và anh xã nhà có bàn tính là cho con tiền thêm để dùng cho những buổi học thêm. Cùng nỗi lo như bao phụ huynh khác cho con tiền tiêu vì sợ những lúc đói, khát... con sẽ cần dùng đến. Nhưng cũng lại sợ con mình như phần lớn các đứa trẻ lại dùng tiền này làm những việc khác, có khi là không tốt như chơi games, mua những thứ có hại...

Em lại nghe nhiều chị có kinh nghiệm sớm bảo rằng nên dạy con trẻ quản lý chi tiêu từ sớm để trẻ có nhận thức về đồng tiền sẽ giúp trẻ hiểu được giá trị của đồng tiền. Hơn nữa, trẻ phải biết được giá trị của lao động, đồng tiền chúng có được là do bố mẹ làm việc mà có.

Cơ mà Bun nhà em dường như cũng nhận biết giá trị sớm của đồng tiền rồi đấy các chị ạ. Cứ qua Tết là em í lại hỏi tiền mừng tuổi của mình đấy. Chả là tiền mừng tuổi em ấy có bao nhiêu cũng đưa cho mẹ giữ, rồi sau đó lại hỏi “Con được nhiều không mẹ”. Rồi em lại bảo “ mẹ để hết vào cái con lợn đất trong ngân hàng cho Bun rồi. Thế em ấy lại hỏi: “Con dùng tiền của mình mua cái này, cái kia…. được không mẹ?”. Đấy, con nít bây giờ nó tinh khôn sớm lắm các mẹ à, ý thức được là mình sở hữu, chủ tài khoản rồi.

Cho con tiền tiêu sớm mà quản lý cách nào hiệu quả nhất đây các mẹ??? Hay là không quản lý luôn???

Các mẹ có ý kiến gì, hãy cùng chia sẻ với em nào."

Thân,

ThongTin_SuKien