Chào cả nhà,

Đọc topic “Giúp bé yêu thích việc đọc và viết” mình thích quá. Tự nhiên nghĩ: nếu các bố/các mẹ chúng mình cùng liệt kê những cuốn sách hay đã mua cho con, review những cuốn bố/mẹ/con cái yêu thích thì … chúng mình sẽ có … “1 kho tàng”… vô…cùng…quý…giá. Để tránh làm loãng topic “Giúp bé yêu thích việc đọc và viết” thiên về kỹ năng, phương pháp… giúp bé thích việc đọc và viết, mình mở topic này, chúng ta cùng chia sẻ về các đầu sách hay chúng ta đã mua cho con nhé. Việc chia sẻ khi các bố mẹ liệt kê nên phân theo độ tuổi, mục đích mua cho con, loại sách, có review và các chia sẻ tâm đắc càng tốt… và tốt hơn nữa là chúng ta chia sẻ không chỉ tên sách, tên tác giả, nhà xuất bản mà còn chia sẻ cả địa chỉ nhà sách - nơi có thể mua được chúng, các chương trình giảm giá của các nhà xuất bản…

Ngay từ khi 2 nhóc nhà mình biết đi, mình thường xuyên đưa 2 nhóc đến nhà sách, cho chúng vào quầy sách thiếu nhi và chọn những cuốn sách màu sặc sỡ chúng yêu thích… Kết quả là từ chỗ chúng đòi mẹ đọc cho nghe, rồi đòi mẹ dạy chữ cho biết tự đọc, rồi chúng tự tìm sách để đọc, đọc ngốn ngấu tất cả những gì chúng có… Tiền dành dụm chủ yếu chúng để mua sách. Lớn lên 1 chút chúng biết đọc online cho đỡ tốn xiền… Dù vậy mình vẫn thích cho con đọc sách giấy nên quà cho con mỗi khi đi công tác xa về của mình thường chỉ là truyện hoặc sách học.

http://image.phunuonline.com.vn/news/2014/20140216/fckimage/faith_jackson_reading_books-459872.jpg

Việc con thích đọc là điều rất tốt, nhưng thời gian của con có hạn, nên cho con đọc sách có chọn lọc, đó là điều chắc hẳn các bố mẹ chúng ta đều nhất trí và quan tâm. Vì vậy sự chia sẻ của chúng ta chính là một sự chọn lọc đúng không ạ? Nào mời nhà mình cùng chia sẻ!