“Tôt-tô-chan, cô bé bên cửa sổ” là cuốn hồi ký của Tetsuko Kuroyanagi, người từng là diễn viên truyền hình nổi tiếng nhất Nhật Bản 5 năm liền và đã được bổ nhiệm làm Đại sứ thiện chí của UNICEGF năm 1984. Nếu như không có cuốn hồi ký này thì không ai biết rằng khi còn nhỏ, Tôt-tô-chan (tên thân mật của Tetsuko) đã từng bị coi là một học sinh cá biệt và bị đuổi khỏi trường tiểu học. Sau khi Tôt-tô-chan bị trường trả về, người mẹ tuyệt vời của em đã đưa cô con gái hiếu động của mình tới trường Tomoe, nơi có thầy hiệu truong Kobayasi.

Thầy Kosbayasi có thể được coi là hình mẫu lý tưởng của một nhà giáo tâm huyết biết yêu quý và thấu hiểu tâm lý của trẻ nhỏ. Ngay từ lần đầu gặp gỡ đầu tiên, thầy đã không tỏ ra buồn chán mà ngược lại còn rất thích thú lắng nghe Tôt-tô-chan kể chuyện say sưa trong... bốn tiếng đồng hồ liền. Những ngày sau đó tiếp tục mang tới cho Tôt-tô-chan nhiều điều thú vị: từ những lớp học được thiết kế trên một chiếc xe lửa cũ đến bữa ăn trưa với những “thức ăn của biển và đất” (ý nói một bữa ăn đủ thành phần dinh dưỡng).

Phương pháp dạy học ở Tomoe cũng hoàn toàn khác và rất tiến bộ so với các trường học thời kỳ đó. Mỗi ngày không có một thời khóa biểu cố định, mỗi lớp học chỉ có khoảng mười học sinh nên các em có thể bắt đầu buổi học bằng cứ môn nào mà các em thích trong ngày. Sau giờ học, các em còn có những buổi đi dạo ngoài trời cùng với giáo viên.

Ngày hội thể thao của trường Tomoe với những trò chơi đặc biệt do thầy hiệu trưởng thiết kế luôn là một ngày hội của cả học sinh và phụ huynh. Các phần thưởng cũng là một sáng kiến của thầy, không phải là sách vở như bình thường mà là... rau củ. Qua những giải thưởng này, thầy muốn mang lại cho các em niềm hạnh phúc được hưởng thành quả lao động của mình vì “đây là những loại rau tự các em làm ra, các em đã cung cấp được thực phẩm cho gia đình bằng chính sức lực của mình”.

Với phương pháp giáo dục đặt con người ở trọng tâm, thầy Kobayasi luôn khuyến khích và tạo điều kiện để các em nhỏ phát triển mọi khả năng của mình. Thầy vẫn luôn tôn trọng và coi các em như những người lớn. Và cho đến khi đã lớn, Tôt-tô-chan vẫn nhớ tới câu mà thầy luôn nói mỗi khi gặp em: “Tôt-tô-chan, em thật là một cô bé ngoan”. Chính câu nói này đã tạo được niềm tin sâu sắc để quyết định hướng đi của cuộc đời em.

Tốt-tô-chan, cô bé bên cửa sổ - NXB Văn Học, 30.000đ/cuốn, bán tại NS Nguyễn Huệ, 40 Nguyễn Huệ, Q.1.