Hôm qua vợ chồng mình đã cùng tham gia buổi học thực tế với HS khối 4 ở lớp Trí Đức. Đúng là " Đi một ngày đàng học một sàng khôn". Có đi mới biết các con nhà mình thiếu vốn sống thực tế quá! Và nghề dạy học cũng thật công phu, vất vả.

Cô N.A tìm được một địa điểm hay thật đấy: không quá xa nội thành, vừa có sân vườn rộng rãi, nhiều loại cây cối lại vừa có hội trường lịch sự. Giá ở đó có thêm các cây cổ thụ và thêm một cái ao trồng sen thì quả là lý tưởng!Chỗ ăn hôm qua cô chọn cũng rất được.( ông xã nhà mình bảo chỗ này không gian đẹp, có cả sân tenis nên bố cũng khoái :Laughing:)

Hôm qua, con nhà mình lần đầu tiên được chơi với gà con, vịt con nên thích lắm! Cũng là lần đầu nhìn thấy con lợn nái và cây cà chua, cây bí đỏ...Bạn ấy về đố em bé là cây bầu và cây bí khác nhau như thế nào, cái mỏ, cái chân của vịt, ngỗng và gà khác nhau ra làm sao..., bạn ấy xung phong pha nước chanh mời bà nội vì lúc trước, cốc nước chanh của bạn ấy được cô N.A khen là pha khéo.

Cô nàng đang lo không biết chủ nhật tới lớp 4B1 thi kéo co với 4B có thắng được không. Hôm qua nắng thế mà cả các bố mẹ và các con vẫn hăng thật đấy! Chả mấy khi được chơi với con như vậy, các mẹ nhỉ?

Mình buồn cười nhất là lúc nghe các con nói lời cảm ơn bố mẹ. Đúng là các con nhà mình phải luyện kỹ năng diễn đạt miệng nhiều hơn nữa. Phải mạnh dạn và nói năng to tát, đâu ra đấy như bạn gái xung phong phát biểu cuối cùng, các mẹ nhỉ!

Mình rất mong lớp Trí Đức thỉnh thoảng cho các con đi xa xa và vừa học vừa chơi như hôm qua. Cô giáo bảo lớp 5 phải tập trung học toán ,T. Việt là đúng, nhưng vẫn nên có những hoạt động học phong phú để các con nhà mình bớt căng thăng và có thêm hiểu biết từ thực tế, kẻo lại thành "gà công nghiệp" mất. :D