Chào các mẹ!

Nói trước là tiếng Anh của mình cực lởm khởm, rồi môi trường công việc hầu như không dùng đến nên lại càng lủng củng. Vì thế, để tự dạy con thì mình không hề ảo tưởng chút nào hết.

Nhưng lịch sử lê la theo con qua các loại trung tâm, giáo viên, thậm chí là tự mở cả Club cho con học thì cũng đủ cả. Và kết quả thế này đây ạ.

Con trai học lớp 3, qua cả các loại giáo trình quen cũng như lạ, cũ có mới có. Trình độ thì làng nhàng vì học rồi lại quên rồi lại bắt đầu học. Bây giờ thì nhà chuyển về khu hơi heo hút nên không thể duy trì đưa đón con, lại nghỉ cả nửa năm học thêm tiếng Anh rồi. Con nhớ bập bõm các thứ, phản ứng cũng bập bõm và vốn liếng thì lại càng chẳng ra làm sao. Mình chỉ thấy được một điều là con có chút nền tảng cộng thêm khả năng tư duy logic, tính tập trung và khả năng tự học không đến nỗi tồi nên hiện nay đành duy trì cho con học online qua hellochao.vn.

Đến hè này sẽ thử một cách mới cho con xem sao: mời gia sư đến và đề nghị bạn ấy hướng dẫn con tự học qua các giáo trình chi tiết.

Quả thực là mình cảm thấy các trung tâm tốt thì quá đắt, khả năng duy trì đến trình độ thật tốt là điều rất khó khăn (mình chưa gặp được)

Các trung tâm vừa vừa thì phí công đưa đón vì chỉ được một thời gian đã thấy tính thiếu hiệu quả.

Tự dạy thì sợ sai

Tự học thì phải có thời gian ngồi học bền bỉ cùng với con (n mẹ chắc có 1-2 mẹ làm được thôi)

Vậy nên các mẹ có khi cũng đừng quá căng thẳng chuyện cho con học từ lúc bé xíu, thà rằng chấp nhận cho con làm quen với tiếng Anh. Khi con có chút nền tảng thì mới học theo kiểu bài bản. Như vậy vừa đỡ sức ép về học phí cho bố mẹ, cộng thêm việc giảm được sự kỳ vọng vào con cái sẽ đỡ gánh nặng cho bọn trẻ.

Chỉ là sơ sơ kinh nghiệm của mình và mình muốn được chia sẻ để học hỏi các mẹ còn tiếp tục sự nghiệp giáo dục trên một chú chuột bạch gần 3 tuổi nhà mình nữa. Chuột bạch lớp 3 này thì chắc sẽ áp dụng hình thức gia sư thôi. Hiện giờ thấy có vẻ khả thi nhất

Hic, nhưng gia sư thì vẫn chưa tìm được do gọi điện cho mấy nơi toàn vào dịp ngay trước 30.4 nên chưa có phản hồi.

Các mẹ cùng đóng góp ý kiến với nhé

Cảm ơn các mẹ