Trong quá trình lang thang trên mạng tìm tài liệu để dạy con học số, mình phát hiện thấy youtube có nhiều tài nguyên có thể tận dụng để dạy bé.

Mình cũng đã down các clip về và làm thành đĩa kể chuyện, bài hát tiếng anh tiếng việt, học đếm...

Vì bé nhà mình tính mau chán nên mình phải vận dụng nhiều "kênh" trong đó có kênh đĩa VCD làm từ tài nguyên này để lôi kéo sự chú ý và duy trì hứng thú của bé.

Mình bỏ thời gian check và lựa ra thì cũng tìm được nhiều clip chất lượng tương đối tốt. Sau đó tiến hành download về và ghi ra đĩa VCD để mẹ và con cùng xem và học, hoặc xem trên máy tính.

Tạm thời cũng thấy có hiệu quả, dĩ nhiên đây chỉ là một kênh tham khảo thêm.

Mình dùng phần mềm Free Youtube Downloader v3.5.1240 để lấy clip về máy rồi dùng phần mềm Nero để ghi ra đĩa nếu thích ghi ra đĩa xem.

Ví dụ clip kể chuyện này, mình có đĩa VCD kể chuyện và vô tình tìm thấy trên youtube có người up, lại search thêm thấy có clip minh họa đi kèm

Truyện chú đỗ con ( tiếng Việt) dạy bé về sự nảy mầm của hạt xem cùng với việc gieo hạt xuống đất hoặc bông ẩm để bé theo dõi thực tiễn.