Sau khi đọc một số topic về vấn đề học tiếng Anh của trẻ con, mình quyết định mở topic này để chia sẻ và thảo luận về phương pháp cho con học tiếng Anh của mình với các bố mẹ khác. Rất mong các bạn cho ý kiến đóng góp để hoàn thiện phương pháp này và cùng nhau dạy tiếng Anh cho con thật giỏi.

1. Có nên cho trẻ học tiếng Anh sớm không, bao giờ là vừa?

Nên, tất nhiên là nên. Chúng ta đừng dị ứng với chữ "học" và suy nghĩ một cách cực đoan là trẻ con thì phải chơi, chứ học hành ép uổng nhau làm gì. Sai hoàn toàn, với trẻ con thì "chơi" hay "học" không phụ thuộc vào thứ được học, mà là cách học. Nếu cho trẻ học đúng cách, thì đối với trẻ đó chính là một trò chơi. Bây giờ bé nhà mình (con gái, 6 tuổi) sợ nhất là gì? Sợ nhất là không được học tiếng Anh! Nếu không ngoan là dọa "con mà hư sẽ bị phạt tối không được học tiếng Anh nữa nhé" là cô ấy sợ ngay. Đang ăn chậm là cắm đầu vào ăn nhanh, đang khóc nhè là nín luôn.

Vì thế, nếu quan niệm "học là chơi" thì bạn có thể dạy con rất nhiều thứ mà bé vẫn hạnh phúc, vui vẻ, vẫn đầy đủ tuổi thơ như thường :).

Học tiếng Anh bắt đầu khi nào? Theo mình khoảng 3-4 tuổi bắt đầu là vừa, chính xác hơn là căn cứ vào khả năng nói tiếng Việt của con. Thông thường khi được 2 tuổi là bé bắt đầu biết nói tiếng Việt những câu đơn giản, bé sẽ mất khoảng 1-2 năm để làm quen và thành thạo với tiếng mẹ đẻ. Trong thời gian này mình nghĩ không nên đưa tiếng Anh vào. Khi con mình đã nói tiếng Việt trôi chảy, mình bắt đầu cho con làm quen với tiếng Anh.

Trẻ con từ 3 đến 8 tuổi như tờ giấy trắng, có khả năng tiếp thu, bắt chước cực tốt, vì thế đây là lứa tuổi vàng để học ngôn ngữ. Chúng ta không nên bỏ phí giai đoạn này.

2. Học như thế nào?

Không đứa trẻ (bình thường) nào bực bội khó chịu hay khó khăn khi học tiếng mẹ đẻ cả. Vì thế phương pháp dạy con của mình là học tiếng Anh như học tiếng Việt, con học tiếng Việt thế nào, mình dạy tiếng Anh cho con như thế.

Trẻ con học tiếng mẹ đẻ như thế nào? Cái này chắc bố mẹ nào cũng biết. Đầu tiên là các từ đơn: Bố, mẹ, ông bà, đồ vật, ăn, ngủ, ị ; sau đó là đến các cụm từ: Lấy cái bát, thích con gấu, đưa cho con, con muốn ti; cuối cùng là các câu đơn giản: Mẹ mua đồ chơi cho con, Con không ăn nữa đâu, chán lắm rồi... :x Đến 4 tuổi, bé đã biết nói khá dài dòng phức tạp, lý luận các kiểu. 90% học sinh tốt nghiệp cấp 3 không có khả năng nói tiếng Anh bằng 1 em bé Anh hoặc Mỹ năm 4 tuổi, trong khi em bé chỉ học có 4 năm thôi.

Mình dạy tiếng Anh cho con đúng như vậy. Bắt đầu là những từ đơn xung quanh nhà chỉ người, chỉ đồ vật, các tính từ và động từ trong cuộc sống hàng ngày. Sau đó là các cụm từ có thể diễn tả một hành động nào đó, và cuối cùng là các câu đơn giản.

Học có mất thời gian không? Hoàn toàn không. Lúc đầu không cần tạo ra các buổi học làm gì, trẻ 3-4 tuổi khả năng tập trung không cao, chúng sẽ rất ghét phải làm cái gì quá 10 phút. Bạn có thể dạy con mọi lúc mọi nơi, khi ăn thì chỉ vào bát đĩa đồ ăn, khi tắm thì dạy các từ về tắm, nước, xà phòng, khăn, khi chơi thì gọi tên các đồ vật xung quanh. Mỗi ngày chỉ cần 2-3 từ, rồi lặp lại, sau 1 năm bạn thừa sức dạy con vài trăm từ, sau 2-3 năm khi bắt đầu đi học tiểu học vốn từ của con bạn đã có thể lên tới hàng ngàn từ. Nên nhớ là vốn từ tiếng Anh cơ bản cúng chỉ là 1000 từ đã đủ để giao tiếp thông thường rồi.

Một ngày dạy con 2-3 từ, quá dễ và đâu có mất thời gian phải không nào?

Nếu bạn băn khoăn rằng bạn không thể dạy con vì bạn cũng không biết nói tiếng Anh chuẩn, thì một phần mềm từ điển đơn giản, hoặc các phần mềm flash card được cài trong smartphone có thể dễ dàng giúp bạn. Smartphone thì nhà nào mà không có, ok? :D

Bài dài rồi, mình sẽ ngắt sang bài sau.