Hiện nay ở Hà Nội nhan nhản trung tâm tiếng anh, và trung tâm nào cũng quảng cáo hết sức hoành tráng, trung tâm nào cũng đặt tiêu chí ưu tiên ưu đãi học viên đầu tiên. Nhưng mà lúc đăng ký học rồi mới biết bị lừa. :-&

Bản thân em với mấy người bạn (đều là công chức cố thi lấy được cái ielts 6.0 để đi nghiên cứu các mẹ ạ) cũng học thử kha khá nơi (khổ lắm giờ học mãi mà vẫn không vào) trải qua kha khá tình huống dở khóc dở cười thì cũng đúc kết ra một số kinh nghiệm xương máu.

Em cũng đang cho cu con lớp 7 đi học T.a nhưng chưa phải luyện thi Ielts nên em sẽ chia sẻ ở bài sau.

Bài này em sẽ chia sẻ một số thực tế em đã trải qua về các trung tâm luyện Ielts các mẹ có thể tham khảo thêm để chọn chỗ học phù hợp với mục đích của bản thân hoặc các con.

Thứ nhất: Giáo viên

Đây là vấn đề đầu tiên các mẹ nên chú ý.

Việc quảng cáo của các trung tâm đều nhận rằng tất cả các giáo viên luyện thi đều có bằng cấp. Nhưng các mẹ cứ để ý chắc chắn giúp em, phải hỏi rõ ràng là các giáo viên thi IELTS TOEFL được bao nhiêu điểm? Mà dạy IELTS thì tốt nhất là điểm IELTS tối thiểu 8.0

Giáo viên Việt Nam hay nước ngoài không quan trọng, mà quan trọng là họ có kinh nghiệm và kĩ năng giảng dạy hay không?

Em lấy ví dụ trung tâm Anh ngữ GLN, AMA, RES là trung tâm rất nổi tiếng về giáo viên nước ngoài với điểm mạnh là phát âm chuẩn, phong cách tự nhiên và thân thiện với học viên.

Tuy nhiên, nhiều người lại thích giáo viên Việt Nam (ví dụ trung tâm Anh ngữ Lena, GEEKO) vì cùng là người Việt Nam nên họ sẽ am hiểu rất rõ về khả năng của học viên Việt Nam (thiếu sót ở đâu? yếu ở kĩ năng nào? Và cách phục ra sao?... )

Có một điểm chung là rất nhiều trung tâm vẫn thường PR rằng họ có đội ngũ giáo viên giảng dạy đều là Examiner, em chưa nói đến việc có thật là examiner hay không nhưng liệu Examiner có thể giảng dạy tốt hay không?

Các mẹ có thể trực tiếp đến và kiểm chứng luôn ở ACET, nơi được coi là ngôi nhà của IELTS Examiner. Nhân viên ACET cũng sẽ thẳng thắn chia sẻ luôn với các mẹ là “ Không phải Examiner nào cũng dạy học được đâu, họ chỉ có kĩ năng chấm thi thôi chứ không có kĩ năng truyền đạt và giảng dạy tốt như nhiều giáo viên khác nên rất nhiều học viên ACET không còn muốn học với Examiner nữa” (Đây là thực tế em nghe được từ nhân viên, họ không ngại chia sẻ luôn)

Sẽ tốt hơn nếu các mẹ tìm được giáo viên hướng dẫn có kinh nghiệm trong các lĩnh vực giảng dạy giao tiếp, viết lách, hoặc phát biểu trước công chúng. Họ sẽ truyền đạt kiến thức dễ hiểu, dễ vào hơn nữa còn được rèn luyện các kỹ năng cần thiết khác như kỹ năng giao tiếp , luyện phát âm …

Theo kinh nghiệm của em, trước khi xác định sẽ học (hoặc cho con học) ở đâu, các mẹ cứ nên yêu cầu trung tâm đó công khai giáo viên dạy sẽ là ai? bằng cấp như thế nào? Và khi chắc chắn rồi các mẹ mới đăng ký nhé. Phòng trường hợp đăng ký xong gặp phải giáo viên dở hơi L

Thứ 2: Tài liệu ôn thi

Các trung tâm luyện thi sẽ luôn nói rằng họ có rất nhiều tài liệu, và tất nhiên là họ có. Nhưng vấn đề các mẹ nên để tâm ở đây là chất lượng tài liệu?

Các mẹ cần hỏi họ xem tài liệu được phát thế nào? Có rất nhiều trung tâm chỉ phát handouts (dạng mỗi buổi có một tờ giấy) vào các buổi học, em từng gặp trường hợp này và đến cuối khóa thì tờ còn tờ mất, nhiều khi con lấy ra vẽ, xé là mất luôn cũng không biết. Tốt nhất tài liệu nên được đóng quyển sạch sẽ cẩn thận, mình giữ được để học sau này hoặc cho người khác sử dụng. Tuy nhiên các mẹ cũng cần xem kĩ sách đó có phải sách do trung tâm biên soạn không hay sách mua đại trà bên ngoài nhé (ví dụ một số trung tâm chỉ phát quyển Step up to IELTS, IELTS Preparation…) Mấy quyển đó các mẹ ra hiệu sách thì tràn lan.

3. Sĩ số lớp học

Thực tế đây ban đầu em không để ý vấn đề này lắm, và các trung tâm cũng thường không nói rõ sĩ số chính xác là bao nhiêu, Em từng bị nhét trong lớp hơn 20 học viên chưa nói mấy lúc điều hòa hỏng còn là mùa hè mà trong lớp toàn người là người không thể tập trung nổi, giáo viên chữa bài không kỹ ( họ chỉ lấy 1,2 bài bất kì để chữa chung cho cả lớp). Mà học sinh thì mỗi người một kiểu, người yếu kỹ năng người yếu ngữ pháp…

Sỹ số em tham khảo chung thì chỉ nên từ 8 đến 12 người là đử

Cuối cùng em xin được đưa ra đánh giá sơ lược (em cố gắng khách quan nhất có thể) về một số trung tâm ielts mà em có tìm hiểu, các mẹ có thể tham khảo thêm:

‪BC‪ACET vẫn luôn được đánh giá là 2 trung tâm luyện thi IELTS hàng đầu tại Hà Nội hiện nay với 1 đội ngũ giáo viên dày dặn kinh ngiệm, cơ sở vật chất đẹp và đầy đủ, sĩ số lớp lý tưởng nên vẫn luôn là sự lựa chọn hàng đầu cho học viên, nhưng học phí ở 2 trung tâm này lại khá chát (tối thiểu phải là 10 triệu/1 khóa) mà chương trình học của họ rất dài theo từng level và không cho nhảy cóc, nên chỉ phù hợp với mẹ nào có điều kiện kinh tế “tốt” hoặc muốn cho con theo học tiếng anh bài bản từ đầu.

‪GLN
,
‪‎AMA
đứng ở vị trí thứ 2 cũng với rất nhiều điểm mạnh như BC và ACET, giá học phí mềm hơn nhưng cá nhân em vẫn thấy khá cao và dành cho mẹ nào khá tài chính chút và chịu chi chút.

‪GEEKO
,
‪‎RES
,
‪‎LENA
,
‪CNR
,
‪‎EQUEST
… nằm ở vị trí thứ 3 với mức học phí mềm hơn. giáo viên cũng rất ổn, nhưng cơ sở vật chất của họ thì không thể so sánh được với BC, ACET hay GLN.

Tuy nhiên, sĩ số lớp học tại RES và LENA thường rất đông, thông thường phải 20 người 1 lớp nên rất khó để giáo viên có thể quan tâm và nắm bắt chính xác nhu cầu cũng như khả năng của từng học viên. Mẹ nào hoặc các con mà không chủ động theo dõi thì dễ đuối và khó tiến bộ lắm.

GEEKO, CNR và EQUEST thì sĩ số của họ chỉ dao động trong khoảng 8-12 người nên em recommend các mẹ nên tham khảo thêm 3 trung tâm này.

Tóm lại, trước khi lựa chọn 1 trung tâm nào đó, các mẹ cứ cân nhắc kỹ càng tài chính, sau đó cứ trực tiếp đến thử ít nhất 2-3 trung tâm để check lại, trình độ và bằng cấp của giáo viên cũng như tư vấn viên của họ thế nào, tài liệu của họ ra sao, cơ sở vật chất có đầy đủ không. Sau khi có sự so sánh rõ ràng thì hãy đưa ra quyết định ạ.

Mong bài viết sẽ giúp ích các mẹ trong việc tìm một lớp tiếng anh phù hợp cho bản thân hoặc cho các con! @};-