Các mẹ ơi, thằng con trai em đã gần 4 tuổi rưỡi rồi mà hoàn toàn ko có khả năng vẽ và tô màu.(có bạn nào giống thế không nhỉ?) Hix, nó chỉ biết vẽ duy nhất hình tròn (mà cũng chả ra tròn nữa). Tô màu thì không biết tô cho đúng khuôn hình mà cứ di màu choe choét đè hết cả vào hình ý. Em đã dạy rất nhiều, mua rất nhiều sách tô màu và vẽ, thậm chí cả tô màu trên điện thoại mà vẫn không cải thiện được khả năng mỹ thuật của con. Huhu. Ở lớp chắc là vẽ và tô kém nên bị các cô mắng, rồi thua kém các bạn nữa, cho nên cu cậu không thích đi học. Bài tập tô màu về nhà nó toàn bắt mẹ phải cầm tay tô, vẽ (mà thế thì mẹ vẽ chứ chả phải nó vẽ). Cứ cầm đến cái bút là tay nó nhũn ra. Mà nó không có hứng thú với môn này nên em không thể ép nó học được. Em lo quá, sắp vào lớp 1 rồi, thế này làm sao mà tập viết được hả các mẹ? Nói thêm với các mẹ là ngoài môn đó ra thì các môn khác con học rất tốt, ví dụ như cắt dán hay là toán học, con cũng đã có thể nhận biết mặt chữ và đọc được một số mẩu truyện ngắn rồi. Chỉ có mỗi khoản vẽ, viết là ... :( :( . Các mẹ giúp đỡ em với. Hè này em đang định cho con đi học luyện chữ đây, có nên không ạ?

À, còn một vấn đề nữa là con em vẫn nói rất ngọng. Khi nghe em cảm tưởng như nó bị ngạt mũi hoặc là ngắn lưỡi nên ko nói rõ được, nhất là những âm bật hơi hay uốn lưỡi. (Mà em thấy nó thè lưỡi ra cũng đâu đến nỗi ngắn đâu. :( ). Có chỗ nào cho con đi khám hoặc là luyện chữa nói ngọng không hả các mẹ.

Các mẹ tư vấn giúp em nhé vì em đang thấy lo lắng lắm. Tks các mẹ nhiều nhiều @};-@};-@};-