Giờ có con nhỏ không nhiều thời gian như những ngày xưa nhưng trong mình vẫn ngập tràn những ký ức của ngày xuân cùng bạn bè đi chợ hoa và hình ảnh vườn hoa Violet tím dịu dàng tỏa hương thơm khiến lòng mình nao nao

Chiều 30 tết, dọn dẹp nhà cửa gọn gàng mình xin phép bố mẹ rồi cùng mấy đứa bạn thân đạp xe đi chợ hoa. Cái cảm giác chen lấm giữa dòng người đan xen giữa rừng hoa đang háo hức, phấn khởi chờ đón năm mới thật hồi hộp và vui làm sao! Theo lời chỉ dẫn của mấy chị bán hoa bon mình đi men qua con đường nhỏ đến một khu vườn bát ngát trồng hoa. Mình như lạc vào một thế giới thần tiên bởi xung quanh rực rỡ với muôn vàn đóa hoa với nhiều màu sắc. Mình đặc biệt bị hút hồn bởi vườn hoa Violet tím, Violet không rực rỡ như những bông thược dược, không kiêu xa như những đóa hồng, violet dịu dàng e ấp dưới những tán lá xanh và tỏa ra mùi hương thơm nhẹ nhàng quyến rũ.

Thấy mấy cô bé đang ngây ngất trước hoa violet, có 1 bác đi chợ hoa và lặng tình với Violet liền tới gần nhập hội và kể cho bọn mình nghe truyền thuyết về hoa Violet. Qua những câu chuyện của bác thì Violet là biểu tượng của tính khiêm nhường, của lòng thủy chung và bông hoa bé nhỏ, đầy rụt rè này giữ một vị trí rất cao trong nghệ thuật bày tỏ bằng hoa.

Khi ra về mấy đứa bọn mình đều mang theo 1 bó Violet thật to và từ đó mỗi độ xuân về mình lại tìm đến vườn violet, đóa hoa tím dịu dàng, nhỏ bé tỏa ra mùi hương dịu dàng là một phần không thể thiếu được của ngày xuân.

Hương của hoa và màu xanh của lá

Đã tràn vào ngự trị lòng tôi

Violet tặng món quà vô giá

Những phút giây của hạnh phúc tuyệt vời!