Trong mỗi chúng ta, chắc chắn ai cũng đã cả chục lần dẫn người thân từ thành phố về biển chơi. Từ Sài Gòn đi Cần Giờ chỉ 40km, đi Long Hải cũng chỉ 70km, hay xa hơn thì đi Vũng Tàu, Hồ Tràm chỉ hơn trăm cây, xa chút nữa ra Mũi Né, Bình Thuận.

Ảnh này mình chụp con gái lúc 3 tuổi, chụp bằng điện thoại rẻ tiền nên chất lượng hình không được nuột nà cho lắm. Nhưng mình thích nụ cười thoải mái của con gái mình khi được ra bãi biển chạy nhảy nô đùa. Chân trần trên cát.... Cảm giác thật bình yên.

Khi mình chuyển từ quê lên Sài Gòn. Sống và làm việc ở nơi mà đâu đâu cũng thấy người, nhà nhà san sát nhau. Rồi kẹt xe, ngập nước chen lấn mỗi chiều đi làm về...tự nhiên bản tính mình cũng trở nên cáu bẳn, bon chen, sân si... Mỗi lần mình thấy bản tính mình tệ đi, mình lại muốn được chạy ra biển khi vắng người. Luồn bàn chân mình dưới cát mịn để sóng đánh vào chân. Giữa biển mênh mông, sóng nối đuôi nhau vỗ bờ dồn dập, cảm giác con người mình thật nhỏ bé. Những sân si trong lòng cũng nguội lại...

Biển nước mình thật đẹp. Mình đã đi nhiều nơi có biển từ bắc vào nam... Có nơi nước đục, nước lớn không thuận lợi để phát triển du lịch chỉ thuận cho ngư dân đánh bắt và nuôi trồng hải sản. Có nơi biển đẹp thơ mộng, hay những hòn đảo ngoài khơi còn nguyên vẻ hoang sơ như Phú Quý, Côn Đảo,...

Mình thực sự yêu biển lắm, mơ mộng có một ngày kiếm đủ tiền sẽ mua một căn nhà gần biển làm homestay kết hợp bán đồ hải sản theo ngày 

Tuy nhiên, bạn có nhìn thấy góc phải của hình có vật thể lạ không ạ? Đó là rác thải từ chợ hải sản gần đó, hoặc là từ du khách. Thỉnh thoảng mình tính làm gì đó để cải thiện vấn đề này. Để làm sao bà con địa phương, chính quyền vào cuộc và cả du khách đều có ý thức không xả rác. Nhưng rồi việc mình làm được chỉ là nhặt số rác mình nhìn thấy, gom lên bờ khỏi sóng lại cuốn rác ra biển. Gom lên rồi cũng chỉ để đó để người vệ sinh bãi biển đến ca của họ thì họ sẽ gom và mang đi xử lý...

BẠN CÓ YÊU BIỂN KHÔNG?

Nếu có, hãy tặng mình 1 like để bài viết được chú ý và mình có động lực bớt hèn hơn để mạnh dạn tuyên truyền không xả rác ra biển nhé bạn.

hình ảnh