Hà nội vào những ngày nắng nóng ... Ai đó không thể yêu thương nổi cái thời tiết này , nhưng em thì yêu .

Yêu một buổi chiều hè , cái nắng còn chưa kịp chớp tắt , đường phố hối hả dòng người đi , mặc cho ai ấy vội vàng , em chỉ muốn lang thang mãi trên những con đường chẳng dài , đi một chút là rẽ , đi chút là ngã tư ... giữa những ngã rẽ của cuộc đời ấy , có nơi nào để mình dừng chân không ? Có nơi nào chờ đợi mình không ... Hay ta sẽ cứ mãi lang thang như thế ....

Mỗi ngày , em đều làm việc thật chăm chỉ , mỗi ngày em đều cười vui với mọi người , em đi chợ , em nấu cơm , e sưu tầm công thức làm bánh , tìm mua vài món đồ trang trí cho căn phòng nhỏ , đồi khi mua một quả bóng bay hình con gấu với cái mặt đang mỉm cười về buộc trong phòng . Mỗi sớm ngủ dậy ,bạn gấu cười với em , mỗi tối đi làm về bạn gấu cũng cười với em ... Một người bạn thân sắp có con đầu lòng nói với em : anh muốn cuộc sống như cô ấy , chẳng phải lo nghĩ gì " . Em cười rõ to .

Chẳng hiểu sao , một gái quá yếu ớt như em , lại chọn con đường đi giông tố đến thế , nhưng dù quay lại thì em cũng vẫn lựa chọn như vậy , anh à , chồng cũ ah , mỗi kỉ niệm dù ngọt hay đắng , em vẫn trân trọng từng ngày trong em đây anh ... Dù em không còn yêu anh nữa , nhưng em cũng biết rằng mình khó có thể yêu ai thêm được nữa . Ngày mình chia tay nhau về hai còn đường không còn chung lối , em cứ ngỡ rằng mình sẽ sớm quên anh , quên những đau khổ , quên những lời nói lạnh lùng và tàn nhẫn , quên những đêm lạnh lẽo thấm đãm nước mắt của em ... Em ngỡ rằng , với tuổi trẻ và nụ cười của em em sẽ sớm tìm được hạnh phúc mới ...

Tình yêu thì chẳng khó để kiếm tìm , nhưng những chông chênh của dư âm cuộc hôn nhân trước , cộng với đôi chút mặc cảm về cuộc đời , em đã chọn cho mình con đường đơn thân cho tới một thời gian nữa anh ạ , quãng thời gian này thật ý nghĩa , em có thời gian để chiêm nghiệm lại nhiều điều trong cuộc sống , trồng một cái cây , đi uống trà chiều , mặc một bộ đồ thật đẹp và nháy mắt với một anh chàng ngẫu hứng buông lời khen em , rồi em đi ..

Không phải em chối từ , mà là em còn đang đơi , đợi những cảm xúc sâu lắng . Đợi vòng tay này tha thiết muốn nắm  . Đợi đôi môi khao khát được chạm . Đợi trái tim run lên vì nhớ . Em còn đợi mình muốn yêu thương ...

Như vậy có phải là quá nhiều , và liệu có quá muộn không khi mà em đã 25t rồi hả anh .