Đọc cái tựa ai cũng có cho mình một câu trả lời riêng rồi.

Với mình, cái người ngồi viết nên cái bài này còn cảm thấy khó khăn và sượng sùng. Đơn giản, tiềm thức phân yêu - ghet rạch ròi từ lâu với những đối tượng nhớ mặt đặt tên trong đời, làm gì có chuyện mà yêu thương cái kẻ bản thân mình còn chẳng ưa?

Cơ mà, mỗi khi ghét một người nào đó là bạn đang ghét đi 1 phần trong chính bạn rồi. Con người mang những tính cách đặc trưng giống nhau, chỉ là mỗi người biết chọn lọc những đức tính mà thấy hợp với đạo đức và ý chí để phát triển tính cách ấy mà thôi. Bạn nói rằng mình không thích ở người ta điểm nào đó có nghĩa là bạn sẽ cố gắng tốt hơn để không mang những tính cách giống người ấy. 

Sự thực là, bạn có giống đấy! 

Thế nên, với mình, nếu đã tự hào rằng tôi yêu thương bản thân đúng mực nhưng lại mang tâm thế thù ghét nhiều người, chắc hẳn cái "yêu bản thân" đó còn hời hợt, nông cạn và giả tạo.

Thế nên, ngoài học cách sống đúng đắn, mình sẽ còn học cả cách yêu thương đúng nghĩa. Không trừ bất kỳ một ai, kể cả người mình ghét.

hình ảnh

Tất nhiên, yêu thương người mình ghét đối với mình là sự chấp nhận. Chấp nhận trên đời có người ghét mình và cũng có người mình ghét, đời mà. Nhưng đừng để những kẻ ngoài cuộc, chỉ vì một vài phút yếu đuối mà lo lắng rằng mình không được lòng nhiều người. Chấp nhận và mỉm cười thôi. Hãy tôn trọng quyền được yêu - ghét của người khác và chúc họ hạnh phúc với những điều ấy, bởi ai cũng nên có một lần bị ghét và dám bị ghét, nếu không cuộc sống này nhàm chán lắm, và bạn bỗng trở nên nhạt nhòa và buồn tẻ trong mắt người khác đến nỗi họ chỉ có 1 chiều suy nghĩ đối với bạn.

Học từng ngày, cả đời loài người đi tìm kiếm hạnh phúc và tình yêu, và bài học cả đời của con người cũng chính là học cách yêu. Ngày hôm nay mình nhận ra rằng, chấp nhận kẻ thù, à không, những người mình không ưa thích cũng là một cách yêu thương. Thế nên mình sẽ học nó, dần dần, mỗi ngày.

Vì mình muốn bản thân được yêu thương nhiều hơn.

Gửi yêu thương tới những con người ghét và bị tôi ghét, cảm ơn đã cho tôi thấy đầy đủ cảm xúc trên đời này!