Mẹ yêu.

Có lẽ hôm nay chẳng phải ngày của mẹ, thế nhưng lòng con lại đầy cảm xúc viết ra những tâm sự. Con muốn thể hiện tình yêu thương với mẹ biết bao nhiêu. Người cho con hình hài, cho con hạnh phúc, cho con tính cách. Người luôn để con quyết định mọi việc, không can thiệp, không phân bua, không ép con vào những bước đường mà con không muốn. Có lẽ, chẳng có người mẹ nào lại để con gái mình quyết định mọi việc như vậy, từ lúc con đi học, được mẹ nuôi, cho đến lúc con trưởng thành, tự làm ra tiền nuôi mình. Hành trình ấy là gian nan, mẹ luôn lo lắng nhưng cũng không ngại để con tự lực cánh sinh một mình nơi đất khách quê người. Con gái mẹ vẫn mạnh mẽ lắm, vẫn tự mình bước đi trên con đường mình đã chọn. Con tự tin về bản tính hiền lành, về một cuộc sống với một tâm hồn tự do, vui vẻ, luôn mong học hỏi những điều mới, điều hay và bổ ích để chúng ta luôn có được sự hạnh phúc đúng nghĩa. 

hình ảnh
Ảnh Internet.

Mẹ không dạy con nấu ăn từ nhỏ cũng như mẹ không hẳn đảm đang như bố về khoản nấu ăn, ấy thế nhưng nếu là con, con vẫn tự mình học được cách chế biến món ngon ở nhiều nơi và rồi về nấu cho mẹ, cho bố, quây quần những bữa cơm ấm áp cùng nhau.

Con đi xa ít về, con về thì bố mẹ đều mong, đều ngóng, mỗi lần con được ăn một món gì đó ngon, con lại nhớ mẹ. Dù rằng mẹ luôn dặn rằng đồ ăn ở quê, món ăn ở quê ngon và rẻ nhưng mẹ ơi, người Sài Gòn cũng tốt lắm, con được gặp bao người , được sống và được trải nghiệm, thậm chí mua được thực phẩm rẻ, sạch và an toàn. Có hết mẹ ơi, mẹ đừng lo.

Tóc mẹ dần bạc, mỗi lần con về nhổ tóc cho mẹ, lòng con lại xót xa. Con mong mẹ dùng các món ăn giúp tóc hết bạc, muốn mẹ được khỏe mãi, muốn đấm bóp và massage cho mẹ những giờ phút ở nhà. 

Có nỗi nhớ nào như giờ đây, con mong lại được về với mẹ. Như những ngày lễ, ngày nghỉ tới, về nhà rồi được cùng mẹ ăn bánh, nói những tâm sự trong lòng. Chuyện lối xóm, chuyện chồng con, chuyện tiền bạc cũng chẳng hết ngày. Mẹ lại đâm lo vì con gái mãi chưa chịu lấy chồng, chẳng ra mắt bạn trai. Hehe, nhưng mẹ yên tâm. Đợi con nhé. Con gái mẹ sẽ sống hạnh phúc và con cũng sẽ cố gắng để phụng dưỡng cả bố lẫn mẹ.

Thương mẹ của con,

Con gái Út