Những ngày qua, từng cơn mưa cứ nối tiếp nhau đổ xuống Sài Gòn yêu thương, cơn mưa ngang qua có, cơn mưa dai có, dù thì gì thì cơn mưa đi qua mang đến cảm giác se se lành lạnh thật thích.

Có một diễn giả đã từng nói rằng: “Nếu không có những cơn mưa thì không gì có thể sinh sôi nảy nở được”, mưa đến mang đến rất nhiều điều cho chúng ta trong cuộc sống.

Cũng vì cơn mưa rào bật chợt đến làm tôi bị té xe do người đi đường đột ngột dừng lại mặc áo mưa, nhưng cũng vì vậy bị đau nên tôi không thể chạy nhanh, tôi lại có cơ hội được chầm chậm hòa mình trong dòng người dưới cơn mưa rồi bất chợt tôi lại được khoảng không gian ngắm nhìn cuộc sống:

Người cha mặc cho người bị ướt, nhưng vẫn để con mình ngồi trên xe rồi đẩy bộ chiếc xe lội qua dòng nước khuôn mặt khắc dấu sự mệt mỏi và nhưng vẫn cố gắng che chở cho con mình, quyết tâm không để cho con mình ướt hay mệt (vì đoạn đường về nhà tôi đường xấu lại hay bị ngập). Rồi hình ảnh người mẹ nhường áo mưa cho con mặc cho mình bị ướt, hoặc người ông, người bà đi đón cháu nhường gần như toàn bộ cây dù cho cháu mình….trong những hình ảnh ấy tôi đột nhiên thấy lại hình ảnh của cha mẹ mình những đấng sinh thành không ngại nắng mưa khó khăn vất vả để mang những điều tốt nhất cho những người con.

Đôi khi hạnh phúc lại nằm ở những điều bình dị nhất, nhưng lời yêu thương vì một lý do gì đó thường bị người ta lãng quên đi….

Vì cuộc sống đôi khi chúng ta quên dừng lại 1 chút để hỏi rằng:

• Đã bao giờ bạn tự hỏi bao lâu rồi bạn chưa về thăm ông bà, cha mẹ những người bạn thân thương?
  • Đã bao lâu rồi bạn không dành những lời yêu thương cho những người bạn yêu thương?

Một chút một chút thôi: Trong những cơn mưa ấy, tôi mỉm cười xin được dành những lời cảm ơn từ cơn mưa:

• Cảm ơn những người cha mẹ đã luôn mang đến những điều tuyệt vời nhất cho cuộc sống này.
  • Cảm ơn những cơn mưa đã đến và làm cho cuộc sống nhiều điều kì diệu tuyệt đẹp.
  • Cảm ơn những ân tình của những con người trong mưa, dường như mưa đến làm con người ta xích lại gần nhau hơn.
  • Cảm ơn một ngày mới vì một ngày mới là một cơ hội để khắc phục những lỗi lầm, kiến tạo những điều mới.
  • Và cuối cùng tôi Cảm ơn chính bản thân mình vì tất cả những nỗ lực cố gắng để trở thành tôi ngày hôm nay.

Vậy còn bạn, bạn cảm ơn điều gì?

hình ảnh