Mỗi năm, cứ dịp trung thu về, bạn gái kế bên hay mần bánh trung thu cho ăn. Năm nào cũng mần, ngót nghét được 3 năm tròn. Chi tiết cụ thể như sau:

• Năm 1: được ăn sớm, nhưng bánh bị khô, vừa ăn vừa uống nước.
  • Năm 2: bản canh ngày kiểu gì, mà hết trung thu rồi mới đem bánh vô cho mình ăn. Bánh năm nay ăn được, không cần phải vừa ăn vừa uống nước như năm trước.
  • Năm 3 (tức là năm nay): bản mượn mình năm chăm ngàn đồng chẵn (hổng phải bản nghèo nhe, do bản đu theo phong trào 4.0, ko dùng tiền mặt, mình phải nói ra chứ lỡ ai đọc nói bạn kế bên nhà nghèo mình ko đồng ý). Ngày mình cho bản mượn tiền mình nhớ như in vì bữa đó trời mưa to gió bão bùng mình hẹn bản ở quán Cháo Mực ngồi đợi bản 1 tiếng đồng hồ ăn hết 1 tô cháo chờ bản lại cho bản mượn tiền chia tay nhau ra lấy xe đi về nhà mình mất tiêu cái mũ bảo hiểm... Tổng cộng bản tốn gần hai chịu bạc để mua nguyên liệu làm bánh chung thu.... Bản hô năm nay bản làm xong đem tặng hết khắp xóm làng khắp phố phường để người người đều có bánh trung thu ăn chung vui với bản.. Mình thầm ngưỡng mộ tinh thần hăng hái đảm đang nhân hậu hiếm có của bạn ấy... Mình thật vui vì được làm bạn với người con gái này tuy không duyên dáng nết na nhưng cũng có chút khéo léo tề gia nội trợ nữ công gia chánh. 

Đêm đêm trước khi nằm ngủ, mình luôn mong chờ về những chiếc bánh trung thu handmade của bản. Trước lúc đi ngủ mình còn ráng níu kéo nhắn tin xin bản mai mốt cho mình hai chiếc bánh trung thu nha để mình đem về thắp nhang vào ngày Rằm tháng 8....

Hỡi ôi, giấc mộng chưa tàn thì người ấy nhắn tin rằng người ấy làm banh chành hết 50 chiếc bánh.... Nghe như sét đánh ngang tai mình ngậm ngùi im lặng chớ thèm an ủi bạn ấy lấy một câu nào (ai biểu vô dụng quá chi). 

Thôi mọi chuyện lỡ làng mình mong bạn ấy có đọc những dòng chữ này hãy cố gắng đừng đau buồn nữa dù gì 50 cái bánh người ko ăn được thì cũng có động vật khác ăn được mà. Trời không phụ lòng người rồi một ngày đẹp trời nào đó ai biết đâu bạn ấy sẽ thành đầu bếp làm bánh trung thu trứ danh...

Đây là hình ảnh mẻ bánh bản làm bản gửi cho mình nè, này chắc là mẻ bánh từ số 51 trở đi...

Mong bạn sớm thành công trên con đương bếp núc để có cơ hội đi thi Chương Trình Tuyệt Đỉnh Tề Gia hay Chuẩn Cơm Mẹ Nấu để mình nở mày nở mặt vì có bạn được lên tivi nhe. 
hình ảnh