Các mẹ ơi thịt bò khô là món khoái khẩu của nhiều người mà mua ở ngoài thì không yên tâm vì chẳng biết họ làm bằng cái gì, bây giờ thịt bò chưa đắt lắm các mẹ có thể tự làm thịt bò khô để tết đãi khách và cả nhà măm măm nhé

Cách àm thịt bò khô:

Nguyên liệu cần có:

- 1kg thịt bò mông

- 2 thìa nước mắm

- Ít dầu hào

- 1-2 gói ngũ vị hương

- 2 thìa đường, 2 thìa mật ong

- 3 củ tỏi to

- 4 củ sả

- 2 củ gừng

- Ớt bột

Lưu ý: Dùng thịt bò bắp, lúc ăn có gân nhai sần sật còn nếu muốn mềm hơn thì dùng thịt mông loại có thớ dài ý

Bước 1:

Thịt bò mua về chúng mình rửa sạch, thái mỏng dọc thớ.

Nếu thái ngang thớ thì khi ra sản phẩm miếng thịt bò sẽ bị vụn đấy.

Bước 2:

Sau khi thái thịt xong, mình đem ướp với nước mắm, đường, ngũ vị hương, dầu hào, tỏi băm, sả thái nhỏ, ớt bột, gừng và mật ong. Ướp càng lâu càng ngon ý, khoảng 8-12 tiếng nha.

Bước 3:

Ướp xong, mình cho vào nồi đun nhỏ lửa. Không cần cho nước đâu vì thịt bò sẽ tự tiết ra nước đấy.

Đun khoảng 20 phút - 30 phút, đến khi cạn nước là được. Nếu đến lúc cạn nước mà thịt bò vẫn chưa được thì mình có thể cho thêm vài thìa nước đun tiếp. Gia giảm gia vị vừa miệng là được.

Bước 4:

Sau khi đun thịt xong, mình cho thịt vào lò vi sóng sấy cho đến lúc thịt bò khô săn lại là xong.

Nhà bạn nào không có lò thì có thể cho thịt bò vào chảo, rang khô là được.

Không ngờ làm thịt bò khô lại dễ đến thế phải không, mỗi tội chỉ mất thời gian ướp thịt khá lâu thôi! ^^

Chúng mình có thể xé ra rùi vắt chanh vào, ăn ngon lắm

Hoặc để cả tảng, xé ăn dần cũng thích thú lắm.

Em khoe tí thành quả của em vừa làm hôm qua nhé. he he. các mẹ đừng chê , hơi xấu tí nhưng ăn ngon và đảm bảo ạ.