Các mẹ có thấy sợi bún tươi nhà làm trắng dai dẻo thế này không :D đã lắm, đã vậy không có tý phụ gia nào mọi người ạ, mình tự làm bún tươi ở nhà ăn như vậy ngon hơn ngoài tiệm nhiều nè.

Nhà mình bây giờ thích ăn lúc nào làm liền lúc đó bởi vì làm đơn giản, nhanh và ngon.

webtretho

Sợi bún dai, trắng và tươi ngon. Ảnh minh họa: Internet.

+ Công thức trộn bột để sợi bún dai và tươi ngon: Bột gạo tẻ (100gr)+ tinh bột mì (bột tàn mì) (75gr)+ bột khoai tây (75gr)+ muối (3gr)+ dầu ăn (20ml). Mình thấy nhiều mẹ khi làm có trộn thêm bột năng nhưng theo công thức này mình thấy sợi bún dai, dẻo và không đứt gãy, bột tàn mì và khoai tây cũng chính là chất tạo kết dính sau khi làm ra bún dẻo, dai mà không cần bất cứ phụ gia nào. Nhào trộn bột khoảng 10p đến khi bột dẻo mịn (khi kéo bột thấy đàn hồi không đứt gãy là được).

+ Công thức bún trắng, tươi đây là cách nhé các mẹ: Nấu 2l nước+ 1 muỗng dấm+ một ít muối. Chính dấm và muối giúp cho sợi bún trắng tươi và đậm đà hơn. Nồi nước vừa sôi tới ép bún thả vào đến khi cọng bún nổi lên trên (khi ép bún xuống nước để bún yên như vậy không khuấy đảo), bún sôi và nổi lên trên dần tách rời nhau là bún đã chín, mẹ có thể tắt bếp để cho bún chìm xuống dưới rồi đem nồi đổ bỏ nước luộc qua rổ đựng, rửa lại sợi bún ngay 2-3 lần với nước lạnh là bún xong rồi đó các mẹ. Bún tươi sợi dai không đứt gãy, mềm dẻo đã có để ăn rồi nè.

webtretho

Bún mình ăn với thịt nướng, nem nướng, gỏi cuốn... Ảnh minh họa: Internet.

Chi tiết cách làm sợi bún tươi và dai dẻo các mẹ có thể xem ở đây nhé: