Sắp tới trung thu rồi, Chị em không cần tốn nhiều thời gian vẫn có thể làm cho mình bánh trung thu để tặng người thân gia đình. các mẹ chị em phụ nữ nào sợ mua bánh trung thu ở ngoài tiệm có hóa chất hoặc bánh trung thu không an toàn đảm bảo, chất bảo quản quá nhiều hại sức khỏe.

Anh chị em có thể tự làm bánh cho mình để tặng cho người thân chỉ cần bỏ ra 3 tiếng đồng.

webtretho

Bạn nên chuẩn bị vỏ bánh trước, nhưng nếu làm đậu đỏ hạt thì nên chuẩn bị nhân trước vì đậu đỏ khó nhừ hơn. tốn thời gian nhiều hơn.

Nguyên liệu nhân bánh

Bột đậu đỏ ( hoặc đậu đỏ về luộc xay ra )

Đường

Bột dẻo hoặc bột mì

dầu ăn hoặc dầu mè, hoặc dầu dừa ( sẽ ngon hơn)

Bạn sẽ sên đậu đỏ với nước và đường và dầu ăn. Khoảng 15 phút bỏ thêm một ít bột dẻo hoặc bột mì lại cho sến đặc. Khi nào mà nhân sến đặc. Bạn vo viên mà không bị chảy là được.

thời gian khoảng 45 phút cho công đoạn này

Nguyên liệu vỏ bánh:

Bột mì số 8 hoặc bột mì đa năng ( nhưng khuyến khích bột mì số 8 ngon hơn)

Nước đường bánh nướng

mật ong một xíu

Bơ đậu phộng 1 xíu

Dầu ăn 1 xíu

Trộn chung tất cả lại rồi ủ 2 giờ với nước đường mật ong, bơ, dầu ăn, Sau đó trộn thêm bột mì và ủ tiếp 30 phút

Nặn bánh

tùy theo khuôn bánh bao nhiêu và bạn muốn ăn bánh vỏ mỏng hay vỏ dày thì làm nhân và vỏ nhé

thường là tỉ lệ 1:1 hoặc 1:2

sau khi vo tròn vỏ bánh thì dùng cán ra để nhân vào và vo lại

sau đó bạn cho một chút dầu vào khuôn bánh, rồi bỏ bánh vào khuôn ép và lấy ra.

Nướng bánh

Bạn chuẩn bị lò nướng ở nhiệt độ 180 hoặc 200 độ trong vòng 10 phút.

sau đó bạn bỏ bánh vào nướng ở nhiệt độ 180 độ trong vòng 10 phút. Lấy bánh ra và phết hỗn hợp ( lòng đỏ trứng + sữa tươi + dầu ăn+ nước đường tỉ lệ 1 quả : 1 muỗng) để cho vàng bánh.

tiếp theo để bánh vô nướng một lần nữa. Nhiệt độ vẫn vậy trong vòng 10 phút lấy ra. phết đều thêm lần nữa cho vàng. Nướng thêm lần nữa là xong.

Bánh lấy ra sẽ có mùi thơm của trứng và sữa, bột mì, rất đơn giản, và giống y chang ngoài tiệm luôn

Bạn có thể xem video >> hướng dẫn làm bánh trung thu đậu đỏ tại nhà dễ làm cho người bắt đầu