Cách đây vài năm mình sinh con thứ 2, đến nay là mình có đứa em sinh cháu, hồi đó cũng được chăm nên ta nói trắng trẻo như gái đôi mươi :)) Nghĩ tới giờ bày kinh nghiệm cho em mình quả là mình thấy ăn uống quan trọng, nhất là trong khoảng 3 tháng ở cữ sau sinh. Mình nhớ là chăm phục hồi lúc đó thì mướt mát hẳn ra đúng câu "gái dăm ba con vẫn trông mòn con mắt" các mẹ ạ, đừng chỉ gái "một con" như xưa nữa nhé. Mình nói vậy cũng muốn nhắc đến việc ăn uống quan trọng mà chị em mình nhớ nhé đừng quên.

Biết là ăn uống cho đoàng hoàng, ăn các món nhiều dinh dưỡng lợi sữa cho con nhưng ăn cũng vừa đủ, uống vừa đủ và để ý kiêng khem chút xíu. Mình thấy không phải ai ai cũng giống nhau, có người hợp này hợp kia, có món tốt cho mẹ này nhưng mẹ kia lại chẳng thể ăn được. Một số món mình thấy được khuyên uống như: nước đậu đen, sữa nghệ, chè vằng, các loại sữa bột ngũ cốc hay như bây giờ là hạt chia. Ngoài ra các món canh đủ đủ, canh chân giò, canh rau ngót, mướp, bầu thanh mát cho mẹ, rồi các bà xưa cứ dặn ăn món gì có thêm ít nghệ vào, vậy mà đúng là làm lành vết thương nhanh ha các mẹ.

Chung qui lại mình vẫn thấy các món ăn này là bổ khỏe cho mẹ, lợi sữa cho con nè.

webtretho

Canh đu đủ hầm móng giò, món này không phải mình thấy lợi sữa cho mình nữa mà chị bạn mang thai cùng sau đó cũng mừng vì tiết sữa đủ cho con bú luôn mà. Món này ninh hầm tầm vào khoảng 2-3h để thật mềm, đu đủ bỏ vào khoảng 15p sau cùng và thêm hành, ngò cho thơm.

webtretho

Canh bí nấu sườn, hầm gà mình ăn thấy mát dịu trong người hẳn ra. Món này nấu nhanh với nước cốt gà sẵn nên không thêm dầu mỡ gì hết.

webtretho

Cháo cá chép, trần bì, gạo lứt. Món này mình rất thích nha các mẹ, bản thân mình thích ăn cá rồi nên sau sinh mình mệt yếu nào có húp được gì ngoài cháo, thế nên chồng nấu mình ăn ngon hơn. Cá chép rửa sạch, làm sạch, ngâm với giấm gừng cho hết tanh rồi mình đun với đầu hành, gừng, trần bì lửa nhỏ. Gạo lứt ngâm qua đêm trước mình nấu thành cháo. Cá chín mình bỏ xương cho vào cháo, nêm lại gia vị, muốn thêm đậm đà mình có thể cho ít dầu ăn vào quậy lên, bà mẹ nào sau sinh phù nề, sữa không thông là món này cũng có ích nữa. Mình cũng còn một chị bạn sau này sinh gia đình nấu ăn cũng thường cho thêm tý gừng giúp làm ấm cơ thể vậy đó, rất tốt.

webtretho

Sữa nghệ, nước đậu đen rang hay như mình nói bột ngũ cốc khá hợp với mình nên mình có uống và thấy tốt hơn.

Ngoài ra mình còn thấy rất nhiều mâm cơm ở cữ có lợi cho các mẹ sau sinh nè.

webtretho

Canh rau ngót hầm sườn, thịt nạc rim, tim lợn hấp, khoai lang tím hấp, bí xanh luộc.

webtretho

Bí ngô non xào thịt bò, thịt chân giò luộc, canh mùng tơi.

webtretho

Tim lợn rim nước mắm, canh mùng tơi nấu thịt bằm, đậu bắp luộc, trứng gà ta hấp.

webtretho

Tôm bóc nõn rim, trứng hấp thịt, canh rau ngót nấu thịt bằm, đậu cove luộc.

webtretho

Canh sườn dê non hầm rau củ quả, đùi gà hấp, cơm trắng.

Mình còn thấy có mẹ chồng chăm con dâu nói là: "Nấu cơm cho con dâu sinh lần hai mặc dù đã có những mâm cơm từ lần đầu nhưng vẫn phải vắt óc không biết nấu gì cho con ăn tốt sữa, ngon miệng và cả ngon mắt nữa. Nghĩ mãi rồi cũng qua được hai tháng sau sinh, em bé cứng cáp hơn, cần nhiều dinh dưỡng hơn nên mẹ bé ăn uống đỡ kiêng mẹ chồng cũng nhàn hơn, mong em bé mau lớn để bước vào ăn dặm cùng bà nội nhé".

Vậy đấy, ăn uống cũng chẳng dễ dàng cho dù có sẵn món ăn đi nữa nên mình mong các mẹ có thực đơn ăn uống ngon miệng, nhiều lợi ích nhé, mẹ khỏe con khôn chóng lớn nhé.

Nguồn ảnh mình sưu tầm.