hình ảnh

Giảm cân và tận hưởng món ăn một cách ngon lành, tròn vị nhất nhờ ăn chậm...

Dưới đây là một số lý do vì sao bạn cần ăn chậm:

Tăng sự hài lòng với thức ăn.

Một lợi ích rõ ràng của việc ăn chậm hơn là bạn sẽ cảm thấy ngon miệng hơn. Nếu bạn tăng gấp đôi thời gian để ăn một bữa ăn, bạn sẽ trải nghiệm được nhiều hương vị, kết cấu và mùi của thực phẩm bạn ăn hơn. Món ăn của bạn sẽ trở nên thú vị hơn.

Thúc đẩy giảm cân.

Khi bạn ăn lâu hơn, bạn có thể nhận thấy rằng bạn học cách ngừng ăn sớm hơn. Bạn có thể nhận thấy rằng bạn đã no và không cần phải nhai thêm nữa.

Cho phép lựa chọn thực phẩm tốt hơn.

Khi bạn giảm tốc độ ăn uống của mình, bạn có nhiều thời gian hơn để lựa chọn thực phẩm chu đáo hơn. Điều này là tốt vì bạn càng chú ý đến thực phẩm của mình, bạn càng cho mình cơ hội lựa chọn những thực phẩm bổ dưỡng, tốt cho sức khỏe.

Cho phép kết nối xã hội.

Bằng cách dành nhiều thời gian hơn trong bữa ăn, bạn sẽ có thể nói chuyện với bạn bè và gia đình của mình nhiều hơn, cải thiện các mối quan hệ và cảm thấy gắn kết hơn.

Cải thiện tiêu hóa.

Ăn chậm hơn giúp dạ dày của bạn có nhiều thời gian hơn để bắt đầu làm việc với thức ăn. Khi bạn đưa toàn bộ bữa ăn xuống cổ họng trong năm phút, bạn có thể thấy mình bị chứng khó tiêu. Thay vào đó, hãy dành 20 phút để ăn cùng một lượng thức ăn.

Ngăn chặn trở nên quá tải.

Các nhà nghiên cứu đã phát hiện ra rằng dạ dày của bạn phải mất khoảng 20 phút để sản xuất các hormone thông báo cho não biết rằng bạn đã no. Nếu bạn chậm lại, bạn cho mình thêm thời gian để cảm thấy hài lòng.

Bài viết được chia sẻ bởi Healthy Mind

https://www.facebook.com/healthymindvn