Mùa hồng treo dẻo mật õng ọc bên trong, chắc chị em đã tận hưởng được hương thơm, đã vậy chứ còn làm được 3 món cực phẩm này, có ai sẵn lòng đu đưa trái hồng về nhà mình chưa?

Hồng giòn nhân óc chó (Gotgamssam)

webtretho

Lấy một quả hồng giòn Bắc Hà treo khoảng hai tư hai nhăm ngày mật sền sệt óng ả vừa độ, cắt hở đầu và đuôi, rạch dọc thân và trải dài ra (loại bỏ hạt, nếu có). Đặt nhân óc chó lên theo chiều quả hồng và cuốn chặt. Đem bỏ tủ lạnh 2h...

webtretho

... rồi thì mình đi mài dao ha :D. Cắt từng miếng dày 0,7- 1cm. Một món từ hồng giòn thành như thế này cứ thế mà nhâm nhi thôi, tuyệt diệu nhỉ?

Hồng trà quế gừng (Sujeonggwa)

Quế gừng đem đun trà: Quế rửa sạch, bẻ khúc 5cm. Gừng cạo vỏ, thái lát mỏng. Đun riêng gừng và quế trong nước khoảng 30-40p ở lửa vừa và nhỏ, tỷ lệ 100gr gừng + 1l nước, 100gr quế + 1l nước. Nấu riêng biệt cho đến khi bạn nhận được trọn vẹn hương vị của mỗi thứ trong nước. Sau đó, bạn lọc lấy hai loại nước và đổ chúng vào nhau. Sau cay, ấm, là vị ngọt, bạn có thể dùng mật ong hoặc đường nâu hòa tan theo khẩu vị. Lại đun sôi nước đó một lần nữa và để nguội.

webtretho

Cho từng miếng hồng cuộn óc chó vào trà, thêm một ít hạt thông (nếu thích). Vừa uống vừa nhai miếng hồng nhúng trong nước quế gừng đó là bạn đang thưởng thức một bữa tráng miệng truyền thống nổi tiếng Sujeonggwa. Cả một sự tinh tế và... siêu ngon.

Ý nghĩa của hồng khô và óc chó kết hợp cùng nhau không chỉ đẹp mắt về hình thức, hương vị hòa quyện vừa ngọt vừa bùi. Hạt óc chó bám chặt vào hồng và hồng bao bọc óc chó tạo nên một "kiệt tác" về đồ khô - một cô bạn làm với người Hàn đã hỏi giúp mình điều này...

Hồng treo trộn củ cải muối

webtretho

Hồng treo xắt miếng nhỏ trộn với củ cải muối, vị ngọt của hồng và vị chua của giấm sẽ trung hòa, quyện với nhau rất ngon. Củ cải muối này mình muối theo kiểu ăn nhanh cùng giấm, nước, muối biển, lá nguyệt quế và chút đường phèn. Muối lâu thêm cám gạo các thứ có thấy chị bạn làm mà mình thì chưa thử. Củ cải với người Nhật và thực dưỡng của họ là một vị thuốc, được ví như "nhân sâm" của nông dân mùa đông. Vào mùa đông, mình dùng nhiều một chút, vừa là rau trái đúng mùa, vừa có tính dương, trong thời gian sẽ hấp thụ ánh nắng mặt trời ít hơn mùa hè, lại lạnh lẽo.

Có đúng toàn là cực phẩm không chị em? Nếu đã sẵn mùa hồng hay nhà đã có sẵn hồng mình triển ngay một mẻ thật êm dịu mùa thu các chị hẻ.

Chi Kim Nguyễn.