PHỞ BÒ ❤️

hình ảnh

Chia sẻ với cả nhà cách nấu phở bò đơn giản và vắn tắt nhất ạ! 

Mình không phải đầu bếp nên chỉ chia sẻ những gì mình biết và cảm thấy phù hợp với bữa ăn gia đình thôi ạ.

Cũng không phải món mới mẻ gì nhưng mình nghĩ ai cũng có thể thực hiện đc, cuối tuần dành chút thời gian nấu nướng chiêu đãi gia đình thì còn gì bằng phải ko ạ!

Mình tự làm bò viên luôn vì sợ bò viên bên ngoài ko an toàn ý, bò viên nhà làm và lại là lần đầu tiên làm nên ko được đẹp như ngoài hàng nhưng ăn dai, ngon và an tâm lắm ạ! 

Công thức tham khảo trên youtube và có gia giảm cho phù hợp ạ, vì mình làm cho bé nhỏ ăn luôn nên có sử dụng 1 vài nguyên liệu hữu cơ, các bạn thay thế gia vị bình thường cũng đc nha. 

🧆 Bò viên nhà làm :

• Mình làm hơn 200gr thịt bò.

• Vài tép tỏi.

• 8gr bột bắp hữu cơ.

• 2gr muối nở (baking soda).

• 4gr đường dừa hữu cơ. 

• 20ml nước mắm thiên ngư.

• 1/2 mcafe tiêu.

+ Thịt bò thái thật mỏng, cho tất cả nguyên liệu trừ muối nở vào trộn thật đều trong túi zip. Sau đó cho vào ngăn đông tủ lạnh cho thịt đông dẻo, tầm 1h30-1h40p tuỳ nhiệt độ tủ, lưu ý là để thịt đông DẺO chứ ko phải đông CỨNG.

+ Lấy thịt ra chia làm 2 lần cho vào máy xay, xay nhâp nhả chứ ko xay nhuyễn liền.

+ Cho muối nở vào trộn với nước đá lạnh, cho tất cả thịt vào cối xay lần 2, vừa xay vừa cho từ từ hh muối nở vào, xay nhuyễn tới khi đạt độ dẻo mịn như ý.

+ Bọc thịt lại để ngăn mát 30p-1h. Sau đó lấy thịt ra vo viên, mình vo bằng muỗng.

+ Cho nước vào nồi, khi nước sôi hạ lửa vừa, cho bò viên vào luộc, nước xâm xấp mặt thịt thôi. Luộc lửa vừa 7p rồi luộc tiếp lửa lớn 10p là bò viên chín vừa. Vớt ra bỏ thau nước đá lạnh liền, nước càng lạnh bò càng dai ngon và trắng.

🍲 Phở bò :

• Mình dùng 1 kg xương bò, xương bò ngâm muối rửa sạch rồi luộc qua 1 lần nước, xả sạch lại rồi cho nước vào hầm, mình hầm cùng mía, củ hành tây, hành tím & gừng nướng thơm. Hầm 3h cho ra hết chất ngọt, sau đó lọc nước lại bỏ bã, mình giữ xương lại ăn xí quách!

• Nguyên liệu nấu phở mình dùng hạt ngò gai, đại hồi, tiểu hồi, thảo quả, quế khô, đinh hương, hạt mùi -> rang thơm tất cả, gừng và hành tím nướng thơm (mình cho lần 2), cho tất cả vào túi lọc, nấu tiếp cùng nước dùng đã lọc, thêm củ cải, rễ ngò. Sau đó vớt bỏ nguyên liệu, nêm nếm vừa ăn.

• Trong lúc chế biến thì luộc bánh phở (mình dùng phở khô), thái thịt bò tái, bắp, gân (bò viên mình cho vào nồi luôn), giá và thơm rửa sạch, hành tây thái mỏng, hành lá & ngò rí thái nhuyễn, để lại ít đầu hành ăn cùng phở hết sảy. 

• Vậy là xong món phở bò đậm vị Việt Nam 😉 Bao thơm bao ngon y như ngoài quán...à mà ngon hơn chứ vì an toàn, sạch sẽ 😊

St