Chuyện là thế này, em vốn sinh ra chả phải 1 cô gái “anh hùng, bất khuất, trung hậu, đảm đang” gì, cũng lười nhác như ai ấy các bác ạ. 8-) Việc nhà tuy cũng phải làm từ bé như mọi em bé nhà nghèo khác nhưng bắt làm thì phải làm thôi chứ “lao động là vinh quang” thì chắc chắn không rồi. Cho nên tính đến hết 5 năm ĐH và 1 năm thất nghiệp ở nhà là em ăn bám bố mẹ 24 năm. 24 năm ăn bám nên vốn liếng cũng chẳng có gì nhiều ngoài mớ kiến thức hỗn độn, vớ vẩn học ở trường. Nhưng mục tiêu thời điểm đó của em không phải là đâm đầu vào bếp mà là kiếm tiền và…kiếm chồng. :rolleyes: Sau 3 năm đầu tư công sức và mưu mẹo, cuối cùng em cũng được … toại nguyện. :mrgreen:

Khó khăn lắm mới lấy được chồng nên em phải nghĩ kế để …giữ. :-"Thôi thì đi làm cả ngày, tối về chỉ có gặp nhau ở bữa cơm nên em cố gắng chăm chút cho nó tử tế một tí. Nhưng vốn hồi còn ở với mẹ học hành chểnh mảng nên chỉ vài tuần sau khi nấu cơm cho chồng ăn là em…cụt vốn. Thật may, ngày nay việc trau dồi kiến thức trở nên thuận tiện, dễ dàng hơn bao giờ hết. Khi mà công cụ google xuất hiện cùng với việc các blog ẩm thực đua nở trên internet.

Kết quả của chiến lược giữ chồng này là: chồng chả thấy béo lên còn ông hàng xóm thì như… ăn phải tăng trọng. :Cuoi Chuyện của nhà em thì em không thể kể ra đây được vì …dài lắm. Còn chuyện nhà hàng xóm thì em kể được không phải vì nó ngắn hơn mà vì nó …chả liên quan gì đến nhà em. Ông hàng xóm nhà em ông ấy béo lên vì lần nào em học nấu món mới em cũng mời … vợ ông ấy. Vợ ông ấy lại chiêu đãi lại ông ấy nên ông ấy …béo lên trông thấy ạ. :grin:

Hihi, đùa với mọi người chút cho thư giãn, giờ chúng mình đi vào mục đích chính của topic nhé. Tức là sau mấy năm trời cơm nước phục vụ ông chồng, em đã có thể nấu được một số món mà trước đây em nghĩ là ghê gớm, kinh khủng lắm, chắc chỉ có đi ra hàng mới ngon được ấy. Trước hết, em muốn cảm ơn những người chị, người em đảm đang, đã chia sẻ những kinh nghiệm, hiểu biết về bếp núc và “biến” em từ một con người như trên em đã kể thành một người vợ, người mẹ đã có thể tự nấu những món ăn ngon lành, bổ dưỡng cho chồng con. (u)Còn chuyện chồng con em vẫn gầy thì không phải lỗi tại em ạ.](*,)

Kế đến, em muốn chia sẽ những điều mình biết cho chị em để chị em thấy rằng vào bếp cũng có lắm điều thú vị. Chúc chị em thành công và luôn hạnh phúc với thiên chức này.:heart:

Món đầu tiên em thấy cần chia sẻ ngay là món Phở bò. Phải nói là sau khi nấu được món này em thấy mình… vĩ đại hẳn lên ấy. Món này em học của chị Haidieugiandi, một chị gốc người HN, vui tính, hài hước mà em rất quý mến.:heart:

Em có vài bài về món Phở bò, ở đâyở đây. Các chị em có thể vào đọc cho vui, link CT trực tiếp thì đây ạ. Nếu chị em nào không vào được link thì nhắn em, em sẽ tranh thủ viết CT ra.

Còn đây là ảnh bát phở bò của em. Mời quý chị em.

Quá bận rộn nên không up date được topic. :( Hôm nay em tiếp tục giới thiệu với mọi người 1 món nữa cũng cực kỳ tâm đắc của em. Làm được món này xong thì em đủ "tự tin" xếp hàng ứng cử làm dâu ... Hàn Quốc rồi.

Món này làm không khó, chỉ hơi cách rách tí thôi. Bác nào nhà có người giúp việc thì ... vô tư bày. Nhưng yếu tố quyết định để có kim chi ngon đó là nước mắm. Nước mắm không ngon thì kim chi sẽ dở ẹc. Món này em học được của chị Vân-Nồi niêu, một food blogger không chuyên được rất nhiều người hâm mộ. CT làm kim chi ở đây, chị em nào không xem được thì nhắn, em sẽ tranh thủ đưa CT lên.

Chúc chị em thỏa mãn với món ăn dễ gây ghiền này nhé.