Hổng biết các mẹ có thấy hông nè, mỗi lần tan ca làm về cũng chẫm tối rồi, có khi đi chợ tranh thủ 15-20p xong về nhà nấu cơm ăn sao cho nhanh tầm 30p thôi chứ chồng con kêu đói quá trời đất :D

Các món buổi tối em hay nấu nhanh lẹ mà vẫn ngon nè các mẹ:

1/ Tôm hấp tỏi

Món này ăn với cơm tuyệt hảo đó các mẹ, em làm nước sốt tỏi nhé: Nước xương hầm gà (cái này nhà em thường nấu bỏ tủ lạnh khi cần lấy ra pha chế đó các mẹ)+ nước tương+ dầu mè+ gừng băm, tỏi băm+ hành lá. Làm sạch tôm với nước muối pha loãng nhớ bỏ chỉ đen rửa sạch lần nữa rồi cho hỗn hợp sốt ướp khắp mình tôm 15p, hấp chừng 5p là xong ngay.

webtretho

2/ Chả trứng nấm rơm

Một trong những món đưa cơm làm khoảng 30p em phải giới thiệu các chị, cả nhà em đều nghiền :D.

webtretho

Cách làm cho các chị muốn thực hiện: Mua 300 gr thịt nạc xay+ 300gr nấm rơm+ 4 trứng gà (trứng để chừa 2 lòng đỏ nhé). Hành tím, hành lá băm nhuyễn, thêm mắm, muối, tiêu, đường... Cho vào tô trộn đều tất cả lên. Cho lên xửng hấp 30p. Sau đó lấy 2 lòng đỏ trứng gà đánh tan quét đều lên mặt chả rồi hấp thêm 5' nữa là chín rồi, đậm đà lắm. Kiểm tra chả trứng sau 10p, vẩy hết nước để chả không bị ướt nhé các chị, lấy tăm chọc trứng cứng lại tầm 30p là có thể thưởng thức rồi.

3/ Gà xào húng quế

webtretho

Món này các mẹ dùng ức gà, thịt đùi gà đều được luôn, các mẹ ướp với gừng, tỏi băm, ớt băm, đường, xì dầu, nước mắm vừa ăn, lá húng quế một nắm thái nhỏ, 1 ít để cho vào sau nhé các mẹ, ăn cay bao nhiêu mình căn cho ớt vừa phải. Nhà em thái gà mỏng ướp 20p, xào 5-10p là xong.

4/ Cải chíp xào nấm hương

webtretho

Món rau này đơn giản các mẹ ạ, rau cải, nấm ngâm rửa qua muối sạch rồi xào chín với gừng, tỏi phi. Nhà em nêm món này với dầu hào+ ít giấm thơm, chút hạt nêm, tiêu nữa là xong. Xào lửa lớn để rau không bị ra nước rồi bày ra dĩa ngay.

5/ Canh rong biển thịt bằm

webtretho

Rong biển khô ngâm trong nước lạnh khoảng 5- 10 phút nở mềm, bóp nhẹ với chút muối, rửa sạch rồi vớt ra rổ để ráo. Trong lúc đấy em đun nồi nước thả viên thịt nấu sôi, cắt rong biển thành miếng vừa ăn rồi cho vào đun vài ba phút là xong. Thêm hành với chút hạt nêm thôi vì rong biển vừa ăn rồi.

6/ Canh bầu nhồi thịt băm

webtretho

Thịt băm hoặc giò sống ướp với hành băm, tiêu, một ít nước mắm nhồi vào quả bầu đem hấp hoặc hầm 20p là chín ngọt lắm các mẹ, ăn thanh mát và dễ tiêu hóa nữa.

Hôm nay em chia sẻ các món ăn nhà em như vậy, hi vọng có dịp sẽ chia sẻ thêm cùng các chị nhiều hơn nhé.