Các mẹ ở đây chắc ai cũng biết cải bó xôi rất tốt cho sức khỏe nhưng để bảo quản và chế biến nó thì cần có mẹo.

Hôm nay em chia sẻ về cách bảo quản loại rau khó ưa này theo kinh nghiệm bản thân vì em rất chuộng và mua thường xuyên. Làm thế nào mua hôm trước hôm sau vẫn tươi và dùng tốt, hay có thể để cả tuần.

Em có đi mua một số hàng rau ở chợ, để ý thấy một số hàng bán từ sáng đến chiều rau bị héo quay quắt lại, vì vậy có thể nhận ra loại rau này vô cùng cần mát và ẩm đó các mẹ.

Dẫu vậy chúng lại khó ưa đến mức có chút nước dính vào sau vài tiếng sẽ bị 'úng' thối rữa, rồi ngay sau đó lây lan nhanh đến những phần chưa hư.

Hãy cất vào trong tủ lạnh hoặc hộp kín nhưng bảo đảm lá và thân cuống, toàn bộ rau không còn dính nước. Ngoài ra nên trải vào một lớp giấy để chúng hút ẩm cho rau. Nếu không cứ để ngoài gió thoáng hẳn, trải đều ra, nó có thể héo nhưng rửa lại với nước sẽ tươi lại.

Nếu không phải làm salad tươi hay xay sinh tố, các mẹ có thể trụng nước sôi 30 giây, cũng thấm nước sau đó bỏ vào túi đựng cất ngăn đông (bảo quản được hơn một tuần).

Em mới làm thử cách rửa sạch, thấm nước khô, cất vào hộp kín có chứa khăn giấy mà thấy 2-3 ngày không bị hư đó các mẹ. Các mẹ thử nhé.