Cả tuần nay ở nhà mới phát hiện ra xung quanh mình ai cũng tài năng cực các mẹ ạ! Nhiều thời gian hơn nên người thì trổ tài thêu thùa may vá, người lại làm bánh cắm hoa,... Mà nói gì thì nói, em thấy thành quả được nhiều chị em tự hào khoe nhất vẫn thuộc về khoản bếp núc á nha. Thực hiện cách ly xã hội nên mâm cơm gia đình của các mẹ cũng được chăm chút hơn hẳn. Chưa kể vì không được la cà quán xá nên nhiều mẹ còn tự tay làm những món “ngoại” siêu ngon tại gia nữa, nào là lẩu Thái, sườn nướng Hàn Quốc, rồi cơm trộn Nhật,… cùng ti tỉ các món khác. Mà đúng là ăn cơm với các món bình thường ngày 3 bữa hoài cũng dễ ngán, lâu lâu mình đổi vị cơm nhà bằng những món “ngoại” thơm ngon cũng có lý quá đi chứ! Để hưởng ứng chủ đề này, hôm nay em xin giới thiệu với các mẹ 3 món “ngoại” vừa dễ thực hiện, vừa có thể làm món chính “đổi gió” cơm nhà cực hấp dẫn, đó là Thịt ba chỉ BBQ sốt Hàn Quốc, Gà sốt Teriyaki và Sườn cây sốt Teriyaki.

hình ảnh

Đầu tiên phải nói ngay đến món Thịt ba chỉ BBQ sốt Hàn Quốc, vì là món nướng nên khi thực hiện chị em nhớ để ý đến khâu ướp gia vị nha, phần sốt ướp thịt càng ngon thì món ăn sẽ càng đậm đà. Với món này, ngoài các nguyên liệu như hành tây, tỏi, gừng, thì 2 gia vị không thể thiếu là tương đậu nành và dầu hào MAGGI. Có 2 “bảo bối” này khi ướp thì thịt ba chỉ nướng lên vừa thơm vừa mềm, ăn kèm cơm trắng là đúng chuẩn Hàn, bữa cơm sẽ vừa lạ lại vừa ngon luôn.

hình ảnh

Nhìn món thịt ba chỉ hấp dẫn thế này thì chồng con ăn hết veo mấy bát luôn ý!

Còn món Gà sốt Teriyaki thì khỏi nói, đây là món ăn khiến cả nhà em ai nấy cũng mê mẩn. Để làm thành công món này, chị em phải thực hiện đúng công thức pha sốt để ướp gà nha. “Linh hồn” của món này chính là phần sốt có rượu Mirin, nước tương và dầu hào tạo vị ngon khó tả. Một lưu ý nho nhỏ khi thực hiện Gà sốt Teriyaki là chị em nên ướp gà ít nhất 30 phút và chỉ trở mặt thịt tối đa 3 lần khi nướng, thế thì gà mới giữ được độ mềm ngon, mọng nước.

hình ảnh

Dùng ức gà đã lóc xương thì bé nhà nào cũng mê hết nè các mẹ!

Cuối cùng là Sườn cây sốt Teriyaki, món này phải được rim với nước tương, dầu hào cùng 2 loại rượu: rượu Mirin và rượu Sake mới có được vị ngon đặc trưng. Mẹ nhớ chặt khúc sườn khoảng 10cm thôi, đừng ngắn quá cũng đừng dài quá để sườn dễ thấm gia vị và  bắt mắt hơn nhé. Sườn cây sốt Teriyaki đạt chuẩn thì phần sốt phải keo đặc lại, cọng sườn phủ đều sốt, có màu nâu hấp dẫn với mùi vị đậm đà, đảm bảo dọn ra hết veo trong 1 nốt nhạc!

hình ảnh

Món sườn cây này cứ dọn ra là nhà em ai cũng khen cả

Lướt sơ qua mấy món trên thì chắc chị em cũng dễ dàng nhận ra phần khó nhất của món "ngoại" chính là khâu nêm nếm gia vị sao cho thật chuẩn. Bí quyết của em chính là dầu hào MAGGI – ướp món nào cũng thật mọng mềm. Mẹ nào chưa có dầu hào MAGGI mà ngại ra ngoài mua, mẹ chỉ cần lượn lờ GrabMart, chọn hàng trên các siêu thị, cửa hàng tạp hóa,… là sẽ có người giao đến tận nhà, cực kỳ tiện lợi luôn! Còn công thức chi tiết các món trên thì đều có hướng dẫn tỉ mỉ tại Maggi.com.vn rồi. Maggi hiện đang “sốt” trào lưu thực đơn #14ngàyngonkhỏecơmnhà, chỉ dẫn siêu nhiều món ngon dễ làm trong mùa dịch, mẹ nào đang bí thực đơn cơm nhà quá cũng có thể vào học hỏi nè!

Ở nhà 14 ngày chống dịch, thi thoảng ngán món “nội” thì mình triển ngay món “ngoại” đổi vị nha chị em. Chỉ cần một chút khéo léo sáng tạo, bữa ăn gia đình sẽ mới mẻ ngay lập tức thôi! Bắt tay nấu và khoe ngay thành quả “đổi gió” cơm nhà với món “ngoại” của mình bên dưới nhé các mẹ.

#cơm_nhà_cùng_Maggi  #14ngàyngonkhỏecơmnhà