Hôm trước em thấy vài mẹ chia sẻ ở cữ ăn gì cho khỏe và đẹp và rồi có rất nhiều món như canh mướp, canh đu đủ móng giò, canh rau ngót, nước chè vằng... Không biết các mẹ có thắc mắc phụ nữ Nhật sau sinh ăn uống như thế nào không?

Mâm ở cữ của các mẹ Nhật cũng luôn chú trọng đến các món cung cấp đầy đủ dưỡng chất không kém các mẹ mình, em thích cái là cách họ nấu thường thanh sạch, nhẹ nhàng, món ăn giúp họ tươi trẻ và khỏe mạnh nhờ nguồn thực phẩm như cá, gà, đậu phụ, khoai lang, hoa quả, rau xanh, các món canh, soup hầm nóng dễ ăn và có lợi cho tiêu hóa.

Dưới đây là một số mâm cơm ở cữ của các mẹ Nhật đã được tính toán lượng calo và phục vụ ngay tại bệnh viện sau sinh các mẹ xem:

webtretho

Thực đơn số 1: Cơm cá, rau củ sốt mayonnaise, sinh tố sữa chua việt quất. Có vẻ như không quá cầu kì đúng không các mẹ? Cá hồi là nguồn cung cấp omega 3, vitamin A, D lành mạnh.

webtretho

Thực đơn số 2: Súp Consome (tinh chất trứng + thịt băm hầm chắt lấy nước), steak chín, salad ức gà, gratin (pasta hầm kem sữa rau củ), bánh mỳ bơ, hoa quả, phô mai việt quất, trà bá tước. Chế độ ăn và cách nấu ăn giúp nhận về nhiều dưỡng chất của người Nhật từ lâu đã được xếp vào top những quốc gia có "tuổi thọ trung bình thuộc hàng cao nhất thế giới", nay thấy mâm cơm mới thấy điều đó là đúng.

webtretho

Thực đơn số 3 gồm có: Cơm, trứng hấp kiểu Nhật, thịt tẩm bột chiên xù, salad rau củ kiểu Nhật, hoa quả.

webtretho

Thực đơn số 4: Bánh mỳ, pasta kem, salad kiểu tây vs phô mai, salad rau củ kiểu Nhật, súp rau củ Tonjiru, hoa quả.

webtretho

Thực đơn số 5: Cá hồi sốt nấm, mì ống Soba, cơm, cà tím xào thịt bò, bông cải xanh, salad Hijiki.

webtretho

Thực đơn số 6: Gà sốt nấm, bí ngô xào thịt lợn, salad cà rốt, cơm, súp Miso.

webtretho

Thực đơn số 7: Cá tuyết, salad bắp cải, salad pasta, khoai lang, đậu Hà lan, cơm, trà xanh.

webtretho

Thực đơn số 8: Mì ý sốt nấm, salad khoai tây, salad thịt xông khói rau củ kiểu Nhật, súp gà, bánh mì, hoa quả, trà xanh.

Em thấy nhiều phương pháp ăn dặm kiểu Nhật cho con các mẹ áp dụng thành công còn các mâm ở cữ này... các mẹ có thấy hợp mình không?

Ảnh: Sưu tầm.