Hai hũ muối chua đã đến ngày ăn rồi đây, nhìn đơn giản vậy thôi mà hao cơm lắm nhé. Nếu không muốn ăn sống mình đem xào tỏi, hay là mình kho với cá lóc, cá trê, kho thịt ba chỉ. Bếp đi đâu về đâu mà có lạc qua xứ miền Trung nắng gió thì cứ đòi ăn món này cho bằng được nha.

webtretho

Bếp quan tâm thì mình cũng gửi thêm cho cách làm 2 món này nha.

Bên trái: Nhút xơ mít muối chua.

Mít quả xanh còn non gọt vỏ sạch, vừa thái vừa bằm mít cho nhỏ rồi đem ngâm với nước vo gạo qua đêm hoặc 4- 5 tiếng. Vớt ra rổ để khô ráo. Xếp vào bình/hũ đựng bằng thủy tinh.

Hoà muối với nước ấm cho tan rồi đổ đầy bình, thêm ớt cay tùy thích. Dùng một chén con hoặc tấm tre, tấm nẹp chèn lên trên tránh để hỗn hợp trồi lên. Sau 2-3 ngày có thể ăn được.

Bên phải: Măng dọc mùng (bạc hà) muối chua

Bạc hà cắt khúc nhỏ, phơi nắng đến khi hơi héo (khoảng 1 tiếng), măng tươi sau khi làm sạch, bào miếng mỏng tùy ý. Hai món đem ngâm nước vo gạo cho kĩ, sau đó đem lên rửa sạch, trộn đều với nhau. Để ráo nước.

1 là các mẹ cũng có thể hòa nước muối trước khi đổ vào bình chứa măng và dọc mùng. 2 là sẽ bỏ 1 lớp măng dọc mùng, 1 lớp muối đến khi hết. Cho ớt tùy ý. Cũng lấy tấm tre hoặc vật ngăn cho nguyên liệu không nổi lên trên là được. Khoảng 1 tuần có thể dùng món này.

Vậy nhé, mời bếp nhé.

Cr: Nguyễn Thị Thuyên.