Nội trợ em không tệ nhưng mỗi món cá kho em làm hoài mà chưa bao giờ thấy vừa ý và ngon miệng.Các chị trong diễn đàn có thể chia sẻ cho em chút ít kinh nghiệm làm món cá kho sao cho ngon và có màu đẹp mắt nhá các chị.Cám ơn các chị nhiều:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:

hì hì,ở nhà em hay kho cá lắm,ko biết có ngon không nhưng cũng được nhiều người khen:Battin ey::Battin ey::Battin ey:.Theo em biết thì khi kho chị cho thêm chút sữa đặc vào để khử mùi tanh và nước cá được "mùi" hơn:Smiling:.Trước khi kho em hay ướp cá với bột nêm và bột ngọt thôi à,em phi tỏi rồi thắng đường rồi mới cho cá vào chiên sơ rồi cho nước vào kho là xong (oài,nói 1 hơi:10:).À còn nữa em nghe nói là khi kho cá với tép mỡ thì ngon hơn nhiều khi kho với dầu ăn.Hy vọng chút vốn của em sẽ giúp chị kho cá ngon hơn:LoveStruc:

- Dùng tộ để kho

- Dùng hoàn toàn nước dừa xiêm để kho (kho đến khi cạn nước), nếu ko có nước dừa xiêm thì dùng 1 ít nước cốt dừa cho vào lúc đầu và 1 ít trước khi bắc ra, nhưng đây chỉ là tình huống dự phòng thôi ạ!

- Màu nhạt hay sẫm là do phần nước hàng (nên tự làm cho đảm bảo) cho vào khi ướp (có thể cho thêm chút dầu điều cho đẹp)

- Khi bắc cá ra rắc thêm 1 chút hành hoa lên trên.

Chúc bạn thành công với món cá ngon tuyệt vời này!

Mình hay ướp cá với nước mắm, đường, bột ngọt, tiêu trước khi kho, như vậy thịt cá sẽ săn và cứng. Khi cho cá vào kho, chờ cá săn thì cho 1 ít nước ( dùng nước dừa, nếu ko có thì lấy nước sôi quấy với vegetable stocks ). Kho trên lửa riu riu đến khi nước cạn xâm xấp thì nêm nếm, cho đường thẻ vào. Bí quyết của mình là cho ít nước thôi và mình dùng Dark Soya Sauce để làm cá kho và nước sốt có màu đẹp, mình ko dùng nước màu. Dark Soya Sauce ko làm thức ăn thay đổi mùi vị vì nó rất đậm đen, nên chỉ cho 1 tí thôi là đủ đen đẹp rồi :Smiling:.

Àh quên, nước mắm kho phải là nước mắm ngon. Chứ kho cá mà dùng loại nước mắm rẻ tiền thì dù nấu ăn ngon cách mấy cũng ko thể làm món cá kho ngon được

E thì hay kho như sau ,mẹ nó thử xem sao nhé :

- Ướp cá với ít mắm ngon , ít muối ,tiêu + hành hoa + 1 củ hành tây thái mỏng + xả (tuỳ sở thik ăn như thế nào) + ít dầu ăn . Nếu thik thì them vài miếng thịt ba chỉ nữa ,ngon tuyệt ,béo ngậy ,hi hi :Drooling:

- 15 phút sau thì cho nồi cá lên bếp đun lửa vừa. Trong khoảng thời gian đó thì chưng nước hàng và đặt ấm đun nước sôi. Khi nồi cá sôi lên 1 chút thì đổ đều nước hàng vào nồi cá ,để thêm khoảng 1 phút thì đổ nước sôi sâm sấp cá và dun nhỏ lửa, lúc này nêm nếm nước coi đã vừa miệng chưa ? Có thể cho thêm tí tẹo đường cho ngọt cá ,ít ớt nếu ăn cay(tuỳ sở thik nghen), đun tiếp cho tới khi nước gần cạn và hơi sền sệt thì ăn đc .

Ối ,thèm quá, mai phải kho nồi cá bông lau ăn mới đc :Drooling:

Mình thường hay làm theo cách như thế này, thấy ăn mọi người đều khen ngon: Cá rửa sạch, tẩm ướp với các loại gia vị: Bột nghệ, tương bần (cho nhiều một chút, vừa ăn), mì chính, nước cốt dừa, hạt tiêu, vài lát ớt, giêng xắt miếng. Mua thêm vài lạng thịt ba chỉ đun cùng với những thứ trên. Linh nhừ một chút. Vừa đơn giản lại vừa ngon.

Có rất nhiều cách để kho cá, người miền Bắc thì ít ăn ngọt hơn trong miền Nam nên bạn gia giảm cho hợp khẩu vị nhé. Chia sẻ ít kinh nghiệm cho bạn:

* Kho cá có 2 cách: - kho bằng nước thường (nước lã) hoặc kho bằng nước dừa xiêm.

- Kho bằng nước màu tự làm hoặc bằng nước màu dừa có bán sẵn.

Cách 1: kho bằng nước màu tự làm:

- Đầu tiên bạn cho ít dầu ăn (hoặc nước mỡ heo sẽ ngon hơn) vào tộ kho, đợi khi dầu hơi nóng tí cho ít đường vào, thấy đường sôi, hơi kẹo lại và chuyển sang màu vàng đậm hơn thì cho cá vào (màu vàng của đường tùy thuộc vào ý thích của bạn muốn nồi cá kho có màu đậm đà hay ko). Khi cho cá vào chú ý trở cá cho vàng đều 2 mặt, cá sôi tí rồi cho nước mắm, đường vào (mình ko dùng bột ngọt hay hạt nêm), đợi cho săn mình cá thì bạn cho nước lã( hoặc nước dừa xiêm) vào. Sôi lại 2,3 lần thì bỏ tiêu, hành lá (đầu hành), ớt vào. Để sôi riêu riêu, nêm nếm lại và độ keo đặc của nước cá là tùy ý thích của bạn nhé.

Cách 2: kho bằng nước màu bán sẵn:

- Bạn cũng có thể ướp cá trước khi kho với: nước mắm, đường, nước màu, tiêu, ớt ... và dầu ăn hoặc mỡ nước. Đợi thấm các gia vị, bạn cho nguyên tộ kho này lên bếp kho và cũng đợi cho cá săn thì mới cho nước vào....

Chúc bạn thành công.

Bạn ơi! kho cá có nhiều cách lắm, mình muốn bật mí với bạn món cá kho tộ, nếu bạn làm đúng quy trình rắc rối của mình, đảm bảo cả nhà sẽ xuýt xoa. Cá bạn mua đã ngon rồi, nhưng khâu rửa cá rất quan trọng và chiếm đến 40% sự thành công. Cá sau khi làm sạch rửa bằng nước sạch, sau đó bạn lấy rượu gừng rửa cả bên trong lẫn ngoài con cá. Để cá vào cái rổ, đổ nước nóng khoảng 70 - 80o lên khắp con cá, động tác này làm cho thịt con cá săn chắc lại (bạn sẽ thấy khi bạn đổ nước vào con cá sẽ cong người lại ngay). Lưu ý bạn phải để cá trong cái rổ thưa, nước nóng tưới vào con cá không được quá nóng và phải thoát đi luôn tránh cá bị ngâm nước nóng bị tróc da. Sau đó để cho róc nước.

Khâu ướp: Nguyên liệu gồm riềng, ớt đỏ quả to, hành khô phi thơm, thịt ba chỉ, tai chua hoặc quả móc mật (vị chua này khá quan trọng đấy nhé đừng bỏ qua), nước hàng (thường mình hay làm 1 lọ dùng dần nếu không thì dùng nước hàng Bến tre), mỡ nước (tác dụng làm mềm và thơm cá), hạt nêm, nước mắm

Hành bạn phi thơm để nguội rồi ướp với tất cả nguyên liệu trên. Khi xếp vào nồi bạn xếp 1 lớp riềng dưới đáy đến cá đến thịt ba chỉ, rồi lại riềng, cá, thịt ba chỉ, tai chua hoặc móc mật rải lên trên.

Hãm tí chè xanh hoặc chè mạn, đun sôi đổ vào xâm xấp cá. Bạn cứ đun thế đến khi nước cá sền sệt thì cho hành hoa thái khúc, rắc hạt tiêu vào là oki.

Nghe thì có vẻ loằng văn ngoằng nhưng cũng không quá phức tạp đâu. Chúc bạn thành công nhé.

Hình như đây cách kho cá ăn ngày Tết - đặc trưng của người Bắc? kho khá lâu (3-4h) trên lửa nhỏ hoặc dùng than? Mình thường kho cá chép như vậy nhưng không có tai chua/mắc mật và nước chè xanh.

Cám ơn bạn vì biết thêm được một bí quyết kho cá.

Có nhiều loại cá kho : cá kho tộ, cá kho nước dùng ăn với bún...

Bà hàng cá chỉ mình bí quyết cá kho tộ : ướp cá với nước mắm (không dùng muối), đường và nước hàng ( + hạt nêm nếu thích), để thật lâu (mình để > 2h), lưu ý không ướp dầu/mỡ. Bắc lên kho với lửa to, cá sôi thì cho nhỏ lửa, để liu riu cho đến khi gần cạn nước thì mới cho dầu/mỡ, để vài phút nữa nêm vừa ăn, rắc hạt tiêu, hành lá... Mình đã kho theo cách đó và thấy cá rất cứng, ngon. Ướp dầu mỡ vào từ đầu cá sẽ bị mềm.