Đáng lý phải chia sẻ bài viết này lâu rồi cơ, nhưng mà bận con cái quá nên giờ mới rảnh rỗi :D

Em là người thấp bé nhẹ cân, cao có 1m5, hồi mang bầu bé út chỉ nặng có 35kg thôi, mà sinh xong vẫn 35kg (?!) Em nhớ người em ốm nhách như con mắm, mà lại đen nữa chứ. Lúc đó mẹ em thấy xót quá nên ngày nào cũng hầm súp cho em ăn. Ngày nào sau khi ăn no cơm, em cũng nhồi nhét thêm 1 tô súp to (dù rất ớn nhưng phải gánh chịu đựng thôi ạ :(( anh xã ngày nào cũng trêu em làm em ức lắm) Sau khoảng 1 tuần "nhồi nhét" như thế, em tăng cân vùn vụt: từ 35kg lên đến 47kg!!!!! Nhìn em cũng cân đối hơn trước, k biết có phải bổ quá k hay do mập lên mà da dẻ cũng trắng và căng hơn :D Sau đó sợ mỡ bụng nên em ngừng ăn và giữ nguyên cân nặng cho đến giờ. Khi bé út lớn được chút, em cũng bắt chước mẹ em hầm lại món súp đó cho bé ăn 2-3 tô/ngày, bé béo lắm (mà béo theo kiểu rắn chắc í chứ k phải bụng phệ béo phì đâu ạ), bé trắng bóc mà xinh cực, cao ráo khỏe mạnh hơn mấy bạn cùng trang lứa nhiều :x:x:x:x Cho nên hôm nay em lên đây chia sẻ công thức súp bổ dưỡng của em cho các mẹ muốn tăng cân hoặc bồi bổ cho con em mình. Súp ăn rất ngon và k cho cảm giác no lắm nên k sợ ngán, lại dễ chế biến.

Nguyên liệu gồm:

-Phần của quả: Cà rốt 1 quả

Khoai tây 1 củ

Khoai lang 1 củ

Bí đỏ 1 miếng nhỏ

Bí đao 1/3 quả

Đậu ve 2 ngàn

Lựa đồ ngon, tất cả rửa sạch, cắt hột lựu, các mẹ có thể mua nhiều về chứa tủ lạnh dùng dần, khi cắt thấy màu sắc hài hòa là được. Có thêm thêm 1 số nguyên liệu khác: nấm, đậu hà lan,...cho mát

-Hạt sen (còn có công dụng giúp dễ ngủ)

-Tim heo, óc heo, xương ống heo (k có xương ống có thể thay các loại xương khác) Em chỉ toàn mua heo đê thôi ạ, vì em có con cháu, nó bảo nó bán thuốc kích thích cho heo ăn, bỏ mối đi các tỉnh bán chạy lắm :(:(:( báo hại em 4,5h sáng lật đật đi chợ giành heo :(:( heo đê mắc gấp đôi heo thường, báo hại tiền ăn tăng vùn vụt. Tim heo các mẹ băm thật nhuyễn, xương ống lóc thịt ra băm chung với tim, óc heo để nguyên

Tất cả nguyên liệu cho vào nồi, (có thể thả thêm mấy củ hành tím vào cho ngon) đảo đều, xếp óc heo lên trên. Mẹ nào dùng nồi áp suất thì đổ nước vừa ngập mặt, hầm trong khoảng 1.5-2h. Mẹ nào dùng nồi thường thì đổ nước nhiều hơn chút vì trong thời gian nấu nước sẽ bay đi, hầm khoảng 3h. Lưu ý là chỉ bỏ vào chút muối vì nước hầm đã rất ngọt rồi Đến lúc ăn thì quậy đều (cẩn thận nát củ quả) cho lớp nước hầm xương trong trong ở trên quyện xuống lớp nước ở dưới rồi dùng nóng là đc :) Em thích ăn nước sệt sệt nên đổ ít nước, mẹ nào muốn nước nhiều như ăn canh có thể bỏ nhiều hơn.

Dùng ngày 1-2 tô, lúc nào cũng đc :) mà ăn cái này khá nóng người (cái gì bổ nó cũng nóng hết á) nên các mẹ nấu thêm nước gì uống cho mát nhé :)) mẹ nào siêng cứ nấu nước atiso, cây chó đẻ (đắng lắm uống k nổi),... mẹ nào lười (như em :)) ) thì cứ ra tiệm thuốc tây nào cũng có, mua mấy hộp SENSA COOL trên ti vi hay quảng cáo í, về pha nước lạnh uống ngon tuyệt. Uống gói nào mát gói đó :D:D:D mấy hồi em bị nhiệt miệng xuống pha 1 gói uống liền là thấy đỡ hẳn, hoặc bị nóng trong người k ngủ đc pha uống 1 gói thôi cũng đỡ đi nhiều. Mà cái thành phần của nó toàn thiên nhiên chỉ có cái Sodium Bicarbonate (chất tạo sủi) ngoại lệ thôi nhưng cũng chẳng đáng lo. 1 hộp 20k đc 5 gói uống thả giàn :D:D:D Tốt nhất sau khi ăn súp khoảng 1-2h (chờ cho tiêu hóa hết) hẳn pha 1 gói uống, Cảm giác rất là yomost :D:D:D

Lưu ý là cả món súp và sensa cool đều rất dễ gây nghiện :D:D:D

Thôi chào các mẹ em đi nấu cơm :x:x:x có gì cứ inb cho em hoặc cmt ở dưới em sẽ rep lại liền

À quên là các mẹ hầm ăn trong ngày hoặc 1.5 ngày thôi nhé, để lâu rất mau hư (em có lần đổ nguyên nồi vì cái tội nấu nhiều r ạ :((:((:(() Khi k ăn phải bỏ vào tủ lạnh liền.