Chào các mẹ, sau nhiều lần mày mò nghiên cứu thì em cuối cùng cũng làm được một phần gà rán hao hao như KFC. Cả nhà sau khi ăn đều cho điểm 9/10, về độ giống với KFC thật. Nên, Em xin chia sẻ công thức này với các mẹ ạ! :D

Trước tiên, em ướp gà với sữa tươi và chút muối, dùng khoảng một nửa gói sữa vậy thôi. Gà sau khi chiên xong thường bị khô, em ướp sữa là vì muốn gà vẫn còn vị nước, thịt mềm ngọt dù bên ngoài vàng giòn.

Cho sữa vào và “mát xa” cho đùi gà chút xíu rồi để đó 30p :D

webtretho

Kế đến, là chuẩn bị các gia vị để làm vỏ ngoài giòn tan cho gà rán. Đây là những thứ cần dùng:

_Ngò xắt thật nhuyễn

_Đậu phộng rang giã nhuyễn

_Lá Origano

_Tỏi xay

_Gừng giã nhuyễn

_Mè rang thơm

_Bột mì(hay bột chiên dòn cũng được nha!)

Liều lượng là mỗi thành phần trên một thìa cà phê với khoảng nửa kí gà. Bột mì thì khoảng 1 chén – 1 chén rưỡi cơm. Lần này nhà em hết mù tạt vàng nên không cho vào, chứ em thấy nếu có mù tạt vàng nữa thì gà thơm hơn nhiều. Em dùng một muỗng canh mù tạt vàng luôn.

webtretho

Phần bột mì chúng ta nêm muối, tiêu, hạt nêm, một ít ớt khô hay bột ớt nếu thích ăn cay cay.

webtretho

Bí quyết của em để gà được giòn rộm trọn vẹn, do em học lóm được khi xem phim The Help. :P Các mẹ cho toàn bộ thành phần trên vào một cái bọng nilon to và sạch nhé. Sau đó lắc để bột mì và tất cả các gia vị hòa quyện vào nhau.

webtretho

Cột chặt bọc nilon bằng dây thun và bắt đầu lắc ! Em thấycông đoạn này cứ vui vui thế nào ấy, :)) :)) em để cho bọc nilon căng khí nên khi lắc, thấy đùi gà bay lòng vòng trong bọc với bột gia vị, Càng lắc càng thích. Chúng ta không nên cho quá nhiều gà vào cùng một lúc nha các mẹ ui, vì chật chỗ quá thì chúng không nhảy tung tăng với bột được, hihi.

Dùng cách lắc này, bột và gia vị sẽáo đều trên miếng gà. Miếng gà cũng không va chạm nhiều vào muỗng đũa làm rách da mà bột cũng không áo kĩ nếu trộn bột bằng tô. Mặt khác, gà sẽ không bị ra nước chèm nhẹp, trước em trộn bằng tô thì làm một hồi thấy bột ướt nhẹp hà. Hic !

Miếng gà sau khi lắc xong thìđem đi chiên ngay trong nồi dầu nóng.

webtretho

Và đã có một phần gà rán da giòn, thơm rồi ạ ! Mời cả nhà ^_^

Tadaaaaa :x

webtretho

Chúc các mẹ thành công và ăn ngon ạ ! ^_^ :x