Chào mọi người hôm nay nhà mình có món cá bớp quê, mình mua ở quê huyện Quỳnh Lưu. Cá bớp này họ nuôi tại vựa Quỳnh Phương, giá 130k/kg nguyên con khoảng 4-5kg. Cá lớn mình chia nhỏ, cắt khúc, cấp đông ăn dần rất là tiện. Chúng ta thường hay ăn lẩu cá bớp, cá bớp kho, cá bớp hấp xì dầu, hôm nay mình làm món cá bớp áp chảo sốt xì dầu mayonaise đảm bảo "không giống ai" vị của nó đậm đà của nước tương (xì dầu), thơm ngọt của thịt cá, béo ngậy của sốt mayonaise. Cá bớp bản thân nó đã có bị béo ngậy mềm thịt hơn so với các loại cá biển, không bị khô như cá thu, tuy nhiên nó sẽ tanh hơn một chút nhé, phù hợp với các bạn thuộc họ "Thích" - Thích ăn cá ^^

Ai lười đọc mời xem video TẠI ĐÂY nhé!

Nguyên liệu gồm:

Salad vụn bánh mì

1 cây rau xà lách Đà Lạt 1 lát bánh gối hoặc ½ chiếc bánh mì lạt ½ trái trái táo 5-8 trái cà chua bi Nước sốt mè rang kiểu Nhật Sốt mayonnaise

Khoai tây nghiền phô mai

2 củ khoai tây nhỏ

1-2 miếng phô mai con bò cười tùy khẩu vị

1/2 thìa cà phê muối 150ml nước

Cá bớp sốt xì dầu mayonaise

1 lát cá bớp đặc (cắt dày 1,5 cm) 10 tép tỏi dầu ăn 20ml xì dầu (ước lượng) 10ml sốt mayonnaise (ước lượng)

Mình sẽ mô tả từng món một nhưng trong khi làm mình thường làm cùng lúc các bước để tiết kiệm thời gian

Đầu tiên là món Salad

Mình rửa sạch, ngâm muối rau xà kách, cà chua bi và táo. Sau đó để ráo nước

hình ảnh
Bánh mì cắt miếng nhỏ vuông vắn và sấy ở nhiệt độ 140 độ trong 3-5 phút
hình ảnh
Táo cắt miếng vừa ăn.
hình ảnh
Sau đó xếp tất cả nguyên liệu lên đĩa và cho 2 loại nước sốt lên trên như thế này là xong. Dễ ợt đúng không nào!
hình ảnh

Món tiếp theo là khoai tây nghiền:

Khoai tây cắt miếng hấp chín, mình thương hấp bằng cách cho thêm khoảng 100ml và và hạt muối, sau khi chín khoai mình chắt bỏ bớt nước còn để lại chút chíu để tạo độ dẻo cho khoai.

Thông thường người ta hay nghiền với bơ, nhưng lần này mình nghiền với phô mai cho lạ miệng với lại nhà đang sẵn phô mai (con bò cười cho nó Việt)

hình ảnh
hình ảnh

Xong rồi không cần dụng cụ gì cầu kỳ, mình dùng ngay cái dĩa (cái nĩa) đễ nghiền cho tới khi khoai mềm dẻo thì cho khoai ra đĩa thêm ít hạt tiêu xay là nhé!

Thành phẩm đạt là khoai mềm, dẻo, vàng đẹp, ăn có độ ngậy, thơm bùi là ok nhé!

hình ảnh

Món chính là cá bớp

Rửa sạch khoanh cá cắt lát dày tầm 1,5-2cm, lọc bỏ ng sống tách thành 2 mảnh như này.

hình ảnh
Sau đó áp chảo cho tới khi chín cá cho ít tỏi vào áp chảo cùng cá cho thơm.
hình ảnh

Lưu ý:

- Cho tí xíu dầu thôi nhé! Vì bản thân cá bớp đã béo rồi

- Cá bớp rất nhanh chín

Phần nước sốt mình cho khoảng 15-20ml xì dầu kèm 10-15ml sốt mayonaise, đánh tan nước ốt rồi đun sôi cho tới khi sền sền là được.

hình ảnh
Sau đó dưới nước sốt lên cá như này cho đẹp
hình ảnh
Mình ăn kèm suop yến mạch sữa tươi và bánh mì lát nhưng bài dài quá nên mình dưng ở đây!

Đây video súp yến mạch trong 3 phút: 

Cá bớp thể thay thế bằng cá hồi cũng rất ngon, mình đã làm thử rồi! 
Chúc mọi người có nhưng giây phút nghỉ ngơi bên gia đình thật vui vẻ và ấm cúng.
hình ảnh