Mỗi khi trời trở gió mà ngồi thu lu vừa xem phim vừa nhấp nháp đĩa ngô chiên cay mặn ngọt thì còn gì bằng các mẹ nhỉ?

Em nhớ thời xưa đi học lúc nào cũng thủ sẵn gói ngô cay trong túi áo, đem đi học giờ ra chơi ngồi cũng ăn với bạn bè, bị bố mẹ phát hiện thì không cho ăn món đó nữa vì lí do "nó có bổ béo gì đâu mà mày ăn" hơn nữa "nó được chiên bằng dầu chiên đi chiên lại nhiều lần".

Từ cái thời đấy đến bây giờ vẫn thèm lắm mà cũng ít khi ăn vì sợ không an toàn. Hôm nay, tình cờ thấy một chị chia sẻ lại công thức tự chế món ngô chiên cay mặn ngọt nên em viết lại cho các mẹ tham khảo.

B1: Ngô khô bình thường trước khi chiên dầu ta phải ngâm 3 tiếng và luộc qua cho ngô mềm dẻo và nếu có thời gian lột vỏ ra càng tốt vì khi chiên ngô sẽ giòn tan (của mình là đã lột vỏ ra). Tiếp theo ta để ngô cho khô nước, rồi cho vào chảo dầu nóng chiên ngập dầu nhỏ lửa và đảo đều tay.

webtretho

B2: Ngô vàng giòn ta vớt ra cho vào giấy thấm dầu

webtretho

B3: Pha muối: cứ 1 thìa muối + 2 thìa đường + 1 thìa mì chín + 1(2) thìa ớt bột xay thật nhuyễn. Vào trộn với ngô khi còn nóng để ngô bám được đủ gia vị.

B4: Thành phẩm ngô vàng giòn đã tẩm gai vị và chúng ta chỉ việc chén.

webtretho

Chúc các mẹ thành công!