Em chào các mẹ, em cũng tập làm bánh gato, em biết cũng có ít nhất 2 phần học "Cùng học trang trí bánh kem nào" nhưng dài quá, em k thể đọc hết hơn 300 trang được.

Tình hình của em như thế này ạ. Em đã đánh topping cream 3 lần mà k lần nào bông cứng :(

Dụng cụ nhà em là máy xay cầm tay Phillip 7 tốc độ, công suất 180W. Kem topping em dùng là Rich pastry. Dụng cụ e luôn để sạch sẽ, cầm máy nghiêng 45 độ.

Lần 1: kem topping đã rã đông gần như hoàn toàn, còn tí tẹo dăm đá, được lấy ra từ ngăn mát tủ lạnh. Dụng cụ e đã rửa sạch sẽ khôn ráo.

Em đổ khoảng 300ml ra thau đựng Em đánh đầu tiên ở tốc độ 2 ( 3'), tốc độ 3 (4'), tốc độ 4 (4'), rồi lại về tốc độ 3 khoảng 3'. Tổng cộng tầm 12-13'. Sau khoảng 5 phút đầu đánh e đã thấy nó dẻo dẻo rồi, e đánh thêm 2 phút vẫn thấy nó dẻo dẻo như thế. Vậy là em đánh tiếp 5' nữa, kết quả nó vẫn chỉ dẻo dẻo, đặc đặc sánh sánh, nhấc ra vẫn có giọt.

-> Thất bại

Lần 2: Do e đánh 13' lần 1 k thấy gì bông cứng,cũng k thấy giống tách nước. Em nghĩ hay tại em đánh chưa đủ thời gian. Nên lần này em quyết định cứ 3' một tốc độ. Kết quả sau 20' nó vẫn sánh đặc nhưng có vẻ hơi lỏng hơn trước chút.Em đánh tầm 250g, vẫn còn mát nhưng k có tí dăm đá nào.

-> Thất bại

Sau 2 lần thảm bại, em gg xem video trên youtube, kênh 14, thấy đánh có 3' là được. Mà e đánh 3 phút thì nó mới chỉ hết bọt thôi.

Em cũng tìm được một đoạn trên topic" Cùng học trang trí bánh kem nào-p2" nhờ công gg search nói về cái này.

Do đó

Lần 3: khoang 250g.Em để topping vẫn còn dăm đá, nó còn phả lạnh ra thau chứa luôn (như mẹ nào đó đã chia sẻ), em cũng đánh như một cách mẹ Huyền nào đó là: 2' đầu em đánh ở số 2/7, 3' sau e đánh ở số 4/7, 2' sau e trở về 2/7. Thành quả nó rất sánh, kéo lên nặng thì chảy ra nhưng ít thì k chảy, mềm. Nghĩa là khả quan hơn chút nhưng nói chung nó vẫn mềm và chảy, nên e đánh thêm 2' ở tốc độ 2/7 nữa thì chẳng thấy xi nhê gì hết ạ. Vẫn thế mềm và chảy.

Em không biết nguyên nhân do đâu, do loại topping k hợp, do công suất k cao 180W. Thực sự cả 3 lần thì chưa lần nào e thấy nó cứng, dựng được, vì e nhìn vào chỗ đánh vẫn cái kiểu dung dich mềm mềm chảy chảy quay quanh phới đánh chứ k thấy nó quay cưng cứng như em xem clip.

Có mẹ nào giúp em với ạ