Em rất thích ăn món chân giò muối nhưng không biết làm , các mẹ ai biết hưỡng dẫn em cách làm chân giò muối với ạ!

Mình thường làm theo cách này bạn ạ:

Chân giò trước,rút xương rửa sạch rồi lấy dây lạt bó chặt. Cho dầu vào chảo đun nóng già rồi cho chân giò vào chiên vàng mặt. Cho chân giò vừa chiên vào nồi luộc < cho hạt nêm vừa ăn vào nước luộc> , luộc đến khi chân giò chín vừa tới . Bạn có thể luộc chín kĩ nhưng luộc lòng đào thì màu sắc đẹp hơn.Để chân giò đã luộc nguội rồi ngâm vào hỗn hợp được chế biến theo công thức sau:

- 1 bát ăn cơm nước cốt chanh.

- 1/2 bát giấm gạo.

- 2/3 bát nước mắm ngon.

- 1 or 1,5bát đường tùy theo khẩu vị của bạn.

- Nếu ăn cay bạn có thể cho thêm ớt hay hạt tiêu sọ đập dập.

Nếu hỗn hợp đó chưa đủ làm ngập chân giò thì bạn có thể pha thêm nước chua ngọt như nước chấm nem cho vào . Khi mua chân giò bạn dùng chân giò trước loại nhỏ thì món ăn sẽ nhanh được ăn hơn.Bạn nên ngâm vào hộp nhựa to vì dễ cho vào tủ lạnh.

Bạn ngâm chân giò từ 3-5 ngày là ăn được. Khi ăn thái mỏng chấm tương ớt hay muối tiêu chanh , nước chấm tùy theo khẩu vị của bạn.

Tớ đã được các mẹ trên WTT làm chân giò muối theo cách này, không biết có đúng không.

Chân giò mua về rửa sạch. Nhưng chỉ là thịt chân giò chứ không phải cả cái chân giò ạ.

Sau đó cho vào cái bát, đổ ngập nước, rồi cho 1/2 vốc tay muối. Để trong tủ lạnh 24h ( ngăn mát nhé), hôm sau đem luộc. Vị thơm ngọt, hơi mặn mặn.

NGON TUYỆT ĐẤY Ạ.:D

Mọi người đang nói đến món chân giò ngâm dấm hay chân giò muối đấy?

Em thì thấy ở đầu ngõ nhà em họ đề cái biển to lắm: Có bán chân giò muối. Đây chính là cái món mà khi đi nhậu các xã nhà mình hay nhắm đấy.

Em thích món này lắm, và đã rình rập rất nhiều lần rùi mà chưa biết cách làm, cụ tỉ em rình được như sau:

+ Chân giò trước - làm sạch, đem thui ( nướng qua, hay gọi là đốt, gì gì cũng được, đại loại là thế )

+ Bó chặt chân giò lại. Sau đó họ mang tọt vào trong nhà, em chả biết họ làm gì nữa.

+ Đem luộc chân giò đã được sơ chế trong 3h sau đó vớt ra để nguội và đưa lên tủ bán với giá 120k/kg

Em đã nhòm tận nơi cái nồi luộc chân giò ấy rồi nhé: Nước sau khi luộc xong đậm màu như mình làm món thịt kho tàu ấy. Mùi thơm đúng như mùi chân giò muối (:Drooling:). Sánh sánh, em không thấy có cặn ( ví dụ như hoa hồi hay thảo quả gì gì mà em search trên mạng thấy có người mách như thế ).

Anh nhomai2002 hay ăn, hay làm :cool: giúp em vụ này với. Họ làm gì với cái chân giò sau khi nướng mà ra được món ngon vậy?

Đó gọi là món chân giò giả thịt dê đó ! Công nhận là cũng ngon lém !

Các mẹ ở Hà Nội hình như chưa ăn chân giò chiên giòn thì phải. Ở SG mình thấy món này rất phổ biến ở các quán. Cách làm giống như làm chân giò muối. Tức là ngâm chân giò với nước muối, ngũ vị hương ( ít ngũ vị hương thôi - cho chân giò thơm nhưng khi ăn không có mùi ngũ vị hương rõ rệt- làm người ta đoán mãi mới ra là mùi gì - hì hì hì), bó chặt, luộc hoặc hấp cho mềm, sau đó để ráo rồi chiên giòn. Các mẹ làm thử cho chồng nhậu. Chồng mà không không khen vợ gãy lưỡi thì cứ vào mà ném đá tớ nhé.

Ô hay, buồn vương cây ngô đồng

Nguyên văn bởi trang1912 Mẹ nó ơi, tức là ngâm thịt chân giò sống (đã buộc chặt - Khi ngâm chưa cần buộc đâu) với nước muối (pha nước với muối cho mặn - Nhớ đừng để mặn quá ) cùng với ngũ vị hương

(ngâm bao lâu mẹ nó nhỉ - ngâm ít nhất 04 tiếng và để trong tủ lạnh - nếu ngâm lâu hơn càng tốt - thông thường người ta hay ngâm trước 1 đêm qua ngày hôm sau lấy ra), sau đó vớt ra đem luộc (với nước lã) hoặc hấp rồi để ráo nước - Lúc này thì cần buộc đây. Sau đó cắt khoanh và chiên giòn ah (cắt khoanh dầy hay mỏng ah - Không cần cắt khoanh - mình thường chặt làm 2 khúc cho nó vừa cái chảo). Sozy vì em hỏi hơi nhiều, do em chưa ăn món này bao giờ nên chả tưởng tượng ra, mẹ nó tư vấn cho em cái, về em làm cho ông xã măm măm thử cái, cám ơn mẹ nó nhiều nhé!

Nên cho nhiều dầu và để dầu nóng mới cho chân giò vào chiên cho da nở phồng, giòn đều. Lấy chân giò ra để nguội một chút hãy chặt ( nếu chặt ngay khi mới vớt ra nó hay bị vỡ khó chặt. Chân giò ở ngoài da giòn rụm, trong thịt mềm hơi mặn mặn, thơm thơm vì có ngũ vị hương. Gặm cái phần móng thì tuyệt cú mèo (Chảy nước miếng rồi đây!) Món này thường ăn với dưa cải muối chua- tuỳ ý chấm muối ớt hoặc sốt chua ngọt. Mình đi ăn với gia đình ở quán Sông Trăng ở Thanh Đa, nhìn xung quanh 5 bàn thì 5 bàn đều gọi món này.

Luộc bằng nước ngâm thịt luôn. Nếu không mặn mấy là do bạn ngâm chưa đủ thời gian để ngấm hoặc nước muối quá nhạt.

hôm nay em làm thử món chân giò chiên,hi,ngon tuyệt cú mèo,anh xã ăn mê luôn...hihi...còn mon chân giò chua ngọt thì phải mấy hôm nữa mới ăn được...hy vọng là thành công...

Chân giò muối chiên giòn mình ăn ở quán đúng là có mùi ngũ vị hương nhưng mình biết chắc là không có ướp ngũ vị hương trong chân giò. Mình nghĩ trong quá trình luộc chân giò họ cho hoa hồi vào cùng nên có mùi như vậy (thơm nhưng không gắt). Mình thấy họ dùng đoạn chân giò có móng, rút xương, chiên giòn nguyên cả khúc, xong chẻ đôi theo chiều dọc và cắt mỏng vừa ăn.

Nếu mẹ nó làm chân giò muối thông thường thì dùng phần trên của chân giò nhé. Nếu muốn muối cả phần móng giò thì bạn sẽ có một món ăn rất tuyệt đấy, tuy nhiên phải làm khá mất thời gian. Giờ giáp Tết nên mình không có nhiều thời gian để hướng dẫn cụ thể được, nên khất các mẹ ra Tết mình sẽ post công thức cụ thể.