Tình hình là tháng trước em vừa đi Hàn Quốc các mẹ ạ. Nói chung cảnh vật cũng thơ thơ mộng mộng như trong phim của các ộp pa tuy rằng em chả thấy các anh ấy đâu cả -_________-.

Em ở chơi nhà bạn ở thành phố Chuncheon, là chỗ có quay cái phim Bản tình ca mùa đông hồi xưa ý. Ngoài việc mua sắm quần áo khá rẻ thì cái làm em thích nhất ở Chuncheon là món gà xào tắc-ka-bì. Ối giời ơi ngon lắm luôn các mẹ ạ! Nhấn mạnh là NGON LẮM LẮM LẮMMM!!~

Hôm nay em xin được phép chia sẻ công thức làm món này cho các mẹ. Các mẹ thử ở nhà xem có ngon không nhé hé hé hé!!

Đầu tiên là phần nước sốt nhé các mẹ:

2 muỗng canh tương ớt Hàn Quốc (Gochujang)

1,5 muỗng canh ớt bột

1 muỗng canh tỏi băm nhuyễn

1,5 muỗng canh nước tương

1 muỗng canh đường

1 muỗng cà phê tiêu đen

2 muỗng cà phê bột cà ri màu vàng

1 muỗng canh rượu trắng

1 muỗng cà phê gừng băm nhuyễn (dung dạng bột cũng được)

Nửa muỗng canh dầu mè nữa nhé các mẹ.

Các mẹ trộn đều nhé !!

Phần nguyên liệu chính: Khoảng nửa kí ức gà - các mẹ rửa sạch cắt thành miếng vừa ăn bỏ vào tô và trộn vào tầm 2 3 muỗng nước sốt. Ướp gà trước 1 2 ngày cũng được, nhưng ít nhất là 1 2 tiếng các mẹ nhé!! (Món này làm rất nhanh mà ướp cho ngon kiểu này thì hơi lâu, nhiều khi em không cầm lòng nổi cỡ nửa tiếng là quăng vào chảo luôn rồi cơ, không đậm đà bằng mà cũng khá là ngon ;))

Bây giờ các mẹ chuẩn bị các loại rau củ ăn kèm: Bắp cải (vị bắp cải trong món này rất ngon nhé), khoai lang, khoai tây (người Hàn thường dùng khoai lang là chính nhưng em cho vào thấy cũng ngon), lá vừng (hình như hơi khó kiếm ở Việt Nam đó :(, các mẹ dùng tạm húng quế việt nam cũng đc), và hành tây. Các mẹ xắt thành lát mỏng hết nha.

Các mẹ có thể mua bánh gạo Hàn Quốc bỏ thêm vào ạ. Chỉ cần luộc sơ thôi, đơn giản lắm.

Rồi, cơ bản đến đây là gần xong rồi. Nãy h nói nhiều thế chứ lúc làm nhanh lắm các mẹ ơi. Bước này các mẹ có thể dọn cái bếp từ/ bếp ga du lịch ra giữa nhà rồi gọi anh xã và các nhóc chuẩn bị tư thế chiến đấuuu (hoặc là nấu trên bếp ga bình thường rồi dọn ra mâm).

Tốt nhất nên dùng chảo gang,nếu các mẹ không có thì dùng chảo thường cũng OK. Đầu tiên cho một ít dầu ăn (dầu mè thì càng tốt), đợi dầu nóng thì cho gà ra thành một lớp.

Sau đó cho lớp rau (chừa nửa số lá vừng lại để cho sau) và bánh gạo (nếu có) bên trên rồi đổ phần sốt còn lại vào. Lửa lớn nhé các mẹ.

Thế là đảo đảo đảo, xào xào xào đếu tayyy :Embarrassment:. Đến đoạn này giảm lửa xuống vừa vừa ạ.

Cho khoảng nửa chén nước vào nấu tiếp cho chín rau củ và gà, tầm 10-15 phút các mẹ ạ. Thơm qá chịu không nổi rồii :((. Khi chín cho thêm lá vừng nha.

'

Đảo thêm một tí rồi cứ thế mà ăn thôiiii. Yummyyyyyy Rắc mè đã rang lên cho đẹp ;)

Ăn ở nhà hàng là sau khi mình ăn hết một nửa chảo, nhân viên sẽ cho thêm ít dầu với cơm đã trộn với tương ớt Hàn Quốc vào xào chung với gà tiếp. Rắc tí xong biển sợi nữa, ngon số dách các mẹ ơiii. Không biết hôm đấy em đói hay sao mà vét sạch sẽ 1 chảo to mình em luônn, xong vẫn còn thòm thèmm. Nghĩ lại lúc đó tham ăn tục uống nhục muốn chếttt :(

Món này dễ tính, cứ cho các loại rau củ mình thích vào là đc. Ngồi nhậu món này w anh xã là tuyệt vời ông mặt trời ạaaaah :">:">, ăn như món chính cũng đc luôn ;;)

Hôm nay tới đây thôi, nếu các mẹ ủng hộ em sẽ tiếp tục viết bài nữa nhé. Cuối tuần này các mẹ nấu thử rồi chụp hình lên khoe emmm @};-. Hôm nào em kiếm đc mấy tấm hình đang hùng hổ ăn Tắc-ka-bì trong nhà hàng em sẽ úp lên cho vui luôn, qui mô hoành tráng lắm ạ :p.

Chào các mẹ nhé, chúc ăn ngon