Em có tật lo sao bé ăn không cao lớn bằng chúng bằng bạn, sợ con gầy guộc còi xương, chậm lớn. Sau một thời gian ăn uống cân bằng cũng nhờ tham khảo chị này chị nọ thấy con mình giờ ở mức cân chuẩn, mừng khôn xiết luôn các bỉm ạ. Kể ra các món ăn bữa nào cũng cố gắng để đủ cabrs dễ tiêu hóa, đủ chất xơ, đủ protein, bổ sung trái cây, yaout các loại.

Em ít cho con ăn cơm trắng thay vào đó ăn tinh bột bằng các loại củ, hạt: khoai lang, bí ngô, gạo lứt, hạt diêm mạch, đậu ngự, đậu trắng, đậu gà... Cũng cho con ăn thịt đỏ ở mức vừa phải, thay vào đó có đậu hũ, cá, hải sản, các loại tôm cua đồng. Bé nhà em lười nhai nên em chế biến nhiều nhất là cháo, một số món cháo đơn giản mà em từng nấu đây nè bỉm.

Cháo khoai lang trứng gà

webtretho

Ăn khoai lang lợi tiêu hóa cực kì, đặc biệt bé nào dễ táo bón. Nếu mẹ muốn nấu thêm gạo vẫn có thể kết hợp nhưng mình chỉ hấp chín khoai lang, tán nhuyễn sau đó đập lòng trắng trứng quậy đều với nước súp thịt gà. Mình có thể rắc thêm chà bông hoặc cá xay. Vậy là xong. Cái này tùy bé thích ăn mặn ngọt mà gia giảm nữa nha các mẹ.

Cháo bí đỏ hạt sen

webtretho

Không hiểu sao nhà em ai cũng thích bí đỏ với cả hạt sen. Nếu không thích hạt sen mẹ bỉm có thể nấu bằng đậu phộng. Tham khảo tài liệu thường thấy bí đỏ giàu vitamin A, chất xơ lại cả tinh bột, còn hạt sen mát, giúp ngủ ngon. Hạt sen mình ngâm mềm rồi cũng đem hấp chín. Bí đỏ hấp chín chừng 5-7p là mềm rồi đem tán nhuyễn. Gạo lứt vỏ vàng mình ngâm rồi đun nhừ, sau đó cho bí đỏ đã tán nhuyễn hạt sen cho vào nấu khoảng 5-10p, khuấy đều. Đổ ra tô rồi mình thêm phô mai miếng hoặc xé nhỏ thịt gà ăn kèm thêm hấp dẫn và ngon.

Cháo đậu phụ non cải bó xôi

webtretho

Các chất sắt, kali, magie, canxi trong cải bó xôi nhiều nên em cố gắng phối trộn vào món ăn. Ở đây em nấu gạo lứt, ngâm 30p trước mới nấu cháo thì khoảng 60p. Cải bó xôi băm nhỏ khi ăn chỉ việc quấy đều vào cháo hoặc đun nóng 1-2p. Đậu phụ tán nhuyễn. Đánh đều thêm 1 trái trứng, thêm dầu ăn, gia vị vừa phải là xong.

Đây là một số món bổ sung giữa ngày hoặc những lúc cảm thấy con ăn không đủ. Em cũng tìm tòi món nào con thích mới kết hợp nấu được, chỉ cần kích thích con ăn bằng món ăn đơn giản mà hợp khẩu vị sẽ tốt hơn. Ai ngờ những món gần gũi dễ kiếm lắm lại giàu dinh dưỡng nên các mẹ thử xem sao.